આ દિવસે માત્ર ખરીદીનું જ મહત્વનું નથી, આ વસ્તુઓનું પણ દાન કરી શકાય
|

આ દિવસે માત્ર ખરીદીનું જ મહત્વનું નથી, આ વસ્તુઓનું પણ દાન કરી શકાય

ધનતેરસના દિવસે મહત્વ 

ધનતેરસના દિવસે વાસણો ઉપરાંત સોના-ચાંદીના ઝવેરાત, સિક્કા અને દિવાળીની ખરીદી પણ જોરદાર રીતે કરવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ધનતેરસના દિવસે તમારે ચોક્કસ કંઈક ખરીદી લેવી જોઈએ અથવા ઘરે લાવવી જોઈએ.

સમુદ્ર મંથન દરમિયાન ભગવાન ધન્વંતરી કાર્તિક મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષ પર કલાશના હાથમાં દેખાયા હતા. ત્યારથી, આ દિવસને ધનતેરસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. ભગવાન ધનવંતરી હાથમાં વાસણ લઈને આવ્યા હોવાથી આ દિવસે ખાસ વાસણો ખરીદવાની પરંપરા છે.

આ દિવસે વાસણો ઉપરાંત સોના-ચાંદીના ઝવેરાત, સિક્કા અને દિવાળીની ખરીદી પણ જોરદાર રીતે કરવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ધનતેરસના દિવસે તમારે કંઇક ખરીદવું જોઈએ અથવા ઘરે લાવવું જોઈએ. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આ દિવસે માત્ર ખરીદી જ નહીં પરંતુ દાનનું પણ વિશેષ મહત્વ છે. એટલે કે, જો આ દિવસે કેટલીક વિશેષ વસ્તુઓનું દાન કરવામાં આવે તો ભગવાન ધનવંતરી અને દેવી લક્ષ્મી પ્રસન્ન થઈ શકે છે. તો ચાલો તમને જણાવીએ કે તે વસ્તુઓ શું છે.

(1) કપડા દાન

એવું કહેવામાં આવે છે કે કપડા દાન કરવું પણ મહાદાન માનવામાં આવે છે. તેથી જ વ્યક્તિએ ધનતેરસ પર કપડાનું દાન કરવું જોઈએ. ખાસ કરીને જેની જરૂર હોય તેમને કપડાંનું દાન કરો. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ કરવાથી શુભ ફળ મળે છે માતા લક્ષ્મી જીવનમાં સુખ અને આર્થિક સમૃદ્ધિ લાવે છે.

(2) અન્નદાન

ધનતેરસના પ્રસંગે અન્નદાનનું પણ મહત્વનું મહત્વ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે દેવી લક્ષ્મી ખૂબ જ ખુશ છે અને આ દાનથી આશીર્વાદ આપે છે.ખાસ કરીને ખીર અને પુરી. એવું કહેવામાં આવે છે કે ખીર મુખ્યત્વે મહાલક્ષ્મીની પૂજામાં શામેલ છે. અન્નદાન ઘરે બોલાવીને અથવા મંદિરમાં જઈને કરી શકાય છે. તેમજ દક્ષિણાનું દાન કરવું જ જોઇએ.

આનું ખાશ ધ્યાન રાખો : ધનતેરસ 2020: ધનતેરસના દિવસે આ 4 વસ્તુઓ ભૂલથી ના ખરીદશો, તે ખૂબ અશુભ માનવામાં આવે છે

(3) નાળિયેર અને મીઠાઇનું દાન

નાળિયેરને ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે, તેથી નાળિયેર દરેક પૂજામાં ચોક્કસપણે સમાવવામાં આવેલ છે. તેથી જ ધનતેરસના દિવસે નાળિયેરનું દાન કરવું જ જોઇએ. આ સિવાય મીઠાઇનું દાન પણ કરવું જોઈએ. આ કરવાથી જીવનમાં શુભતા આવે છે.

(4) આયર્ન

ધનતેરસના દિવસે લોખંડની ખરીદી પર પ્રતિબંધ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ દિવસે પણ લોખંડ અથવા લોખંડની બનેલી વસ્તુઓ ન ખરીદવી જોઈએ, પરંતુ આ દિવસે લોખંડ અને લોખંડના વાસણો અને વસ્તુઓનું દાન કરવું ખૂબ જ સારો માનવામાં આવે છે. આ શુભ પરિણામ આપે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે તે ખરાબ નસીબનો નાશ કરે છે અને ભાગ્યમાં વધારો થાય છે.

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published.