જો તમે નોકરી છોડો અથવા બદલો તો તમારે પીએફના પૈસા કેમ ઉપાડવા જોઈએ નહીં? જાણો અહી PF સંબંધિત ફાયદાઓ
|

જો તમે નોકરી છોડો અથવા બદલો તો તમારે પીએફના પૈસા કેમ ઉપાડવા જોઈએ નહીં? જાણો અહી PF સંબંધિત ફાયદાઓ

એમ્પ્લોયરો અને કર્મચારીઓએ પીએફ ફંડમાં કર્મચારીના મૂળભૂત પગાર અને મોંઘવારી ભથ્થાના 12 ટકા જેટલી રકમ જમા કરવાની રહેશે. ઇપીએફ એક્ટ હેઠળ નોંધાયેલ કંપનીના જ કર્મચારી પોતાનાવતી પીએફ ફંડમાં રોકાણ કરી શકે છે.

જો તમે પગારદાર વર્ગમાંથી આવો છો તો તમે જાણતા હશો કે દર મહિને તમારા પગારમાંથી નિશ્ચિત રકમ પીએફ ફંડમાં જમા થાય છે. એમ્પ્લોઇઝ પ્રોવિડન્ટ ફંડ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ઇપીએફઓ) આ ભંડોળનું સંચાલન કરે છે. ખરેખર, પીએફ ફંડમાં થાપણ તમારા માટે મોટી મૂડી છે. કર અને રોકાણના નિષ્ણાતો હંમેશાં આગ્રહ રાખે છે કે પીએફ ફંડ્સમાં થાપણો ફક્ત ખૂબ જ અનિવાર્ય પરિસ્થિતિમાં જ ઉપાડવી જોઈએ. નિષ્ણાતો દલીલ કરે છે કે તમને પીએફ એકાઉન્ટ અને પીએફ ફંડમાં જમા કરાયેલી રકમ પર ઘણા પ્રકારના વિશિષ્ટ લાભ મળે છે, જે અન્ય ફંડ્સમાં ભાગ્યે જ જોવા મળે છે.

ચાલો જાણીએ પીએફથી સંબંધિત વિશેષ ફાયદાઓ વિશે

તમને અન્ય ઘણી યોજનાઓની તુલનામાં ઇપીએફ એકાઉન્ટ્સમાં વધુ લાભ મળે છે. ઇપીએફઓ દરેક નાણાકીય વર્ષ માટે પીએફ રકમ પરના વ્યાજ દરની ઘોષણા કરે છે. ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં ઇપીએફઓએ 5.5 ટકાના દરે વ્યાજ ચૂકવવાનું નક્કી કર્યું છે.

આ યોજના પર તમને આવકવેરા કાયદાની કલમ 80 (સી) હેઠળ કર મુક્તિનો લાભ મળશે.

સરકાર રોજગાર અને અન્ય આવશ્યકતાઓ માટે પીએફની રકમ જમા કરેલી રકમમાંથી આંશિક ઉપાડની મંજૂરી આપે છે. કોવિડ રોગચાળાના સમયગાળા દરમિયાન પણ સરકારે પીએફ શેરહોલ્ડરોના આંશિક ઉપાડ માટે વિશેષ મંજૂરી આપી છે.

આ લેતા સાથે જજો : 2 લાખથી વધારે રોકડ રકમ લેતાં થજો સાવધાન, નહીંતર થશે મોટો દંડ..!

આ યોજના હેઠળ, પેન્શન યોજના, 1995 (ઇપીએસ) હેઠળ જીવન પેન્શન આપવામાં આવે છે.

જો ઇપીએફઓના સભ્ય નિયમિતપણે ભંડોળમાં ફાળો આપે છે, તો કુટુંબનો સભ્ય તેની કમનસીબ મૃત્યુની સ્થિતિમાં, વીમા યોજના, 1976 નો લાભ મેળવી શકે છે. આ રકમ છેલ્લા પગારના 20 ગણા જેટલી હોઈ શકે છે. આ રકમ મહત્તમ 6 લાખ સુધીની હોઈ શકે છે.

આ ગુણોત્તરમાં રકમ પીએફ ખાતામાં જમા થાય છે

તમે જાણતા હશો કે એમ્પ્લોયરો અને કર્મચારીઓએ પીએફ ફંડમાં કર્મચારીના મૂળભૂત પગાર અને મોંઘવારી ભથ્થાના 12 ટકા જેટલી રકમ જમા કરવાની રહેશે. ઇપીએફ એક્ટ હેઠળ નોંધાયેલ કંપનીના જ કર્મચારી પોતાના વતી પીએફ ફંડમાં રોકાણ કરી શકે છે.

Similar Posts

One Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.