જો તમારું પાનકાર્ડ નકલી હશે તો થશે આ મુશ્કેલી , જાણો તમારું પાનકાર્ડ અસલી છે ને

જો તમારું પાનકાર્ડ નકલી હશે તો થશે આ મુશ્કેલી , જાણો તમારું પાનકાર્ડ અસલી છે ને ?

તમારું પાનકાર્ડ બનાવટી છે કે નહીં?  અહી તમે પાનકાર્ડ ચકાસી શકો છો.પાનકાર્ડ એ ભારતમાં એક મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજ છે. દરેક મોટા નાણાંકીય વ્યવહાર માટે પાનકાર્ડ ફરજિયાત છે. બેંક ખાતું ખોલવાથી લઈને આવકવેરા રીટર્ન ફાઇલ કરવા સુધી, પાનકાર્ડ આવશ્યક છે. 18 વર્ષથી ઉપરના લોકો તેમનું પાનકાર્ડ બનાવે છે. આ દિવસોમાં ઓનલાઈન છેતરપિંડીના કેસો વધી રહ્યા છે, આવી સ્થિતિમાં બનાવટી પાનકાર્ડનું જોખમ પણ વધ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં, તમે ઘરે બેઠા બેઠા તમારું પાનકાર્ડ વાસ્તવિક છે કે નહીં તે શોધી શકો છો. આ સિવાય તમે સરળતાથી જાણી શકો છો કે પાનકાર્ડ સક્રિય છે કે નહીં.

આ રીતે તમે તમારા પાનને ઓળખી શકો છો

(1) આવકવેરા વિભાગના ઇ-ફાઇલિંગ પોર્ટલ www.incometaxindiaefiling.gov.in ની મુલાકાત લો.

(2)હોમ પેજની ડાબી બાજુએ, તમને તમારી પાન વિગતોની ચકાસણી કરવાનો વિકલ્પ દેખાશે. તેના પર ક્લિક કરો

(3) નવા પાના પર, તમારે નામ, જન્મ તારીખ અને તમારા પાન નંબરની વિગતો દાખલ કરવાની રહેશે.

(4) સાચી માહિતી ભર્યા પછી, પોર્ટલ પર સંદેશ આવશે કે તમારા દ્વારા આપવામાં આવેલી માહિતી સાચી છે કે નહીં.

(5) તમે એ પણ જાણતા હશો કે તમારું પાનકાર્ડ સક્રિય છે કે નહીં.

(6) આ રીતે તમે પાનકાર્ડની સત્યતા સરળતાથી શોધી શકશો.

પાનકાર્ડ બનાવવા માટે ઓનલાઇન અરજી કરો

સૌ પ્રથમ, નવું પાનકાર્ડ મેળવવા માટે એનડીએસએલ વેબસાઇટ પર જાઓ. આ પછી એપ્લિકેશન પ્રકાર પર જાઓ અને નવો પાન – ભારતીય નાગરિક (ફોર્મ 49 એ) ક્યાં લખાયેલ છે તેના પર ક્લિક કરો. તે પછી કેટેગરી વિકલ્પ પર જાઓ. તમારી કેટેગરી પસંદ કરો અને તેમાં વ્યક્તિઓ પસંદ કરો. માંગેલી બધી માહિતી જેવી કે નામ, જન્મ તારીખ, ઇમેઇલ સરનામું અને મોબાઇલ નંબર વગેરે ભરો. પછી કેપ્ચા કોડ દાખલ કરો અને સબમિટ કરો. તમારા મોબાઇલ નંબર પર એક સંદેશ આવશે.

આ પણ વાચો : e – Aadhaar ને લગતી આ માહિતી તમારા માટે ખૂબ જ મહત્વની છે, જાણો તમારો આધાર નંબર કેવી રીતે છુપાવવો..!

આગળ ચાલુ રાખીને પાન એપ્લિકેશન ફોર્મ બટન પર ક્લિક કરો. આ પછી, તમારું ડિજિટલ ઇ-કેવાયસી સબમિટ કરો. હવે તમારે ફોર્મના આગલા ભાગમાં તમારી વ્યક્તિગત વિગતો દાખલ કરવી પડશે. હવે ફોર્મના આ ભાગમાં તમારો ક્ષેત્ર કોડ, એઓ પ્રકાર અને અન્ય વિનંતી કરેલી વિગતો દાખલ કરો. હવે ‘આગળ વધો’ પર ક્લિક કરો.

આ પછી તમે નેટ નેટબેંકિંગ / ડેબિટ / ક્રેડિટ કાર્ડ દ્વારા ચુકવણી કરી શકો છો. આ પછી, રસીદ આવશે, જેની પ્રિન્ટ લેવી પડશે અને તેમાં પાસપોર્ટ સાઇઝના બે ફોટોગ્રાફ્સ મૂકવા પડશે અને એનએસડીએલના સરનામે મોકલવા પડશે.

Similar Posts

One Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.