પાનકાર્ડ માટે કેવી રીતે અરજી કરવી? જાણો એક્દમ સરળ રીત

પાનકાર્ડ માટે કેવી રીતે અરજી કરવી? જાણો એક્દમ સરળ રીત

પાનકાર્ડ એ 10 અંકની અલ્ફાન્યુમેરિક ઓળખ છે જે આવકવેરા વિભાગ દ્વારા ફાળવવામાં આવે છે જે આર્થિક વ્યવહારોના સૌથી સરળ વ્યવહાર માટે પણ જરૂરી છે. તે દરેક ભારતીય નાગરિકમાટે ઉપલબ્ધ છે. પાનકાર્ડ બચત બેંક ખાતું ખોલવા, ડેબિટ / ક્રેડિટ કાર્ડ માટે અરજી કરવા જેવા ઘણા આર્થિક વ્યવહારો કરવા માટે પણ કાયમી એકાઉન્ટ નંબર (પાનકાર્ડ) એ એક મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજ સમાન છે. પાનકાર્ડ એ 10-અંકની અલ્ફાન્યુમેરિક ઓળખ છે જે આવકવેરા વિભાગ દ્વારા કોઈ વ્યક્તિ, કંપની, હિન્દુ અવિભાજિત કુટુંબ (એચયુએફ) અથવા અન્ય કોઈ પણ વ્યક્તિને ફાળવવામાં આવે છે.

 પાનકાર્ડ માટે અરજી કરતા પહેલાં, કોઈ પણ વ્યક્તિએ આવકવેરા વિભાગ દ્વારા નિર્ધારિત ઓફલાઇન (એટલે ​કે, નિવાસી વ્યક્તિઓ માટે ફોર્મ-49 A) ભરવાનું રહેતું અને ઓળખ, સરનામું અને જન્મ તારીખના પુરાવા માટે સહાયક જરૂરી દસ્તાવેજો આપવાના હતા.

 આ દિવસોમાં તમે પાન માટે પાનકાર્ડ અરજી કરી શકો છો. આ એટલા માટે છે કારણ કે તમામ તબક્કાઓ પૂર્ણ થયા પછી, તમારે હજી પણ રાષ્ટ્રીય સિક્યોરિટીઝ ડિપોઝિટ (NSDL) અથવા યુટીઆઈ ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ટેકનોલોજી (UTIL) ને એક સ્વીકૃતિની રસીદ મોકલવી પડશે – તેમના વતી પેન અરજીઓની સુવિધા માટે આવકવેરા વિભાગ ઉપલબ્ધ છે.યાદ રાખો કે નવા પાનકાર્ડ માટે અરજી કરતી વખતે,તમારે ફરજિયાતપણે તમારી આધાર વિગતો પૂરી પાડવાની રહેશે.

 • એપ્લિકેશન ભરતી વખતે, તમારા નામ પહેલાં તમારી અટક લખવી જોઈએ. જો કે પાન કાર્ડ પર તમારું નામ ‘પ્રથમ નામ અટક’ ની અનુક્રમમાં દેખાશે.
 • ઇ-કેવાયસી અને ઇ-સાઇન નામની એક પેપરલેસ સુવિધા છે જ્યાં તમારી આધાર વિગતોનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે. તમારે ફોટો, હસ્તાક્ષર જેવા કોઈ પુરાવા અપલોડ કરવાની જરૂર નથી.
 • બીજી ઇ-સાઇન સુવુધમાં તમારે તમારા ફોટોગ્રાફ,સહી (કાળી શાહીમાં) અને સ્પષ્ટ દસ્તાવેજો,જે ઇ-કેવાયસી અને ઇ-સાઇન વિકલ્પથી નિયત ફોર્મેટમાં અપલોડ કરવાની રહેશે.
 • સીધા જ સાઈન અથવા ઇ-કેડિસી પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ કરવો જરૂરી છે જેનો ઉપયોગ મોબાઇલ / ઇમેઇલ સપોર્ટ સાથેનો દસ્તાવેજ છે કારણ કે તે માન્યતા પ્રક્રિયાને ચાલુ રાખે છે.
ઇ-સાઇન પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરીને એનએસડીએલ વેબસાઇટ દ્વારા પાનકાર્ડ માટે અરજી કરવા માટે
 
 • એનએસડીએલ વેબસાઇટની મુલાકાત લો.  https://www.onlineservices.nsdl.com/paam/endUserRegisterContact.html
 • હવે એપ્લિકેશન ટાઇપ પર ક્લિક કરી અને તમને લાગુ ફોર્મ પસંદ કરો – નિવાસી વ્યક્તિઓ માટે 49 એ ફોર્મ બનાવો અને બિન-નિવાસી વ્યક્તિઓ (એનઆરઆઈ) અને વિદેશી નાગરિકો માટે 49 એએ પસંદ કરવું.
 • ત્યારબાદ કેટેગરી પસંદ કરવી
 • નામ અને જન્મ તારીખ જેવી પૂછવામાં આવેલી બાકીની માહિતી ભરો. ફૂદડી ચિન્હ સાથે ચિહ્નિત થયેલ માહિતી ફરજિયાત રીતે ભરવી પડશે.
 • એકવાર તમે સબમિટ બટન પર ક્લિક કરી લો પછી એક ટોકન નંબર જનરેટ થશે. તમારી પેન એપ્લિકેશન સાથે ચાલુ રાખવા માટે તમારે લિંક પર ક્લિક કરવાની જરૂર રહેશે. કોઈ સમસ્યાને કારણે ટોકન નંબર તમારા ઇમેઇલ સરનામાં પર ન મોકલવામાં આવે તો જ તમે તમારા રેકોર્ડ માટે ટોકન નંબર નો સ્ક્રીનશોટ સાચવી રાખો.

આ પણ વાચો : ડીમેટ સ્કીમમા જો પૈસા લગાવ્યા હોય તો આ વાંચી લો

 • તમારી સ્ક્રીન પર એક નવું પેજ દેખાશે. તમે તમારી અરજી સાથે કેવી રીતે આગળ વધવા માંગો છો તે પૂછવા માટે ત્રણ વિકલ્પો હશે. ત્રણ વિકલ્પો છે (i) ઇ-કેવાયસી અને ઇ-સાઇન (પેપરલેસ) દ્વારા ડિજિટલી સબમિટ કરો (ii) ઇ-સાઇન દ્વારા સ્કેન કરેલી છબીઓ સબમિટ કરો અને (iii) શારીરિક રૂપે એપ્લિકેશન દસ્તાવેજો.
 • તમારી માહિતી દાખલ કરો જેમ કે આધાર નંબર,માતાપિતાનું નામ વગેરે. તમે પાનકાર્ડ પર તમારા પિતા અથવા માતાનું નામ છાપવા માટે વિકલ્પ મેળવી શકો છો.
 • હવે સંબંધિત માહિતી ભર્યા પછી, નેક્સ્ટ પર ક્લિક કરો. નવું પેજ તમને આવકનો સ્રોત, સરનામું, સંપર્ક વિગતો જેવી વધારાની વ્યક્તિગત વિગતો ભરવા માટે પૂછશે.
 • બધી વ્યક્તિગત વિગતો ફાઇલ કર્યા પછી, ‘નેક્સ્ટ’ પર ક્લિક કરો.
 • હવે તમારે તમારો એરિયા કોડ,એઓ (આકારણી અધિકારી) પ્રકાર, શ્રેણી કોડ અને એઓ નંબર દાખલ કરવો પડશે. તમે આ વિંડોમાં જ આ વિગતો શોધી શકો છો.ત્યાર બાદ નેક્ટ બટન ઓક કરો.
 • છેલ્લા તમને તમારા ફોટોગ્રાફ અને સહી સાથે સહાયક દસ્તાવેજો પસંદ કરવા અને અપલોડ કરવાનું કહેવામાં આવશે.
 • એનએસડીએલ હેલ્પલાઈન અનુસાર, એકવાર દસ્તાવેજો અપલોડ થયા પછી તમારે વધારાના બેંક ચાર્જને બાદ કરતાં જો કોઈ હોય તો 115.90 ની ચુકવણી કરવી પડશે. તમે તમારા ડેબિટ અથવા ક્રેડિટ કાર્ડ્સ, નેટ બેન્કિંગ અથવા ડિમાન્ડ ડ્રાફ્ટનો ઉપયોગ કરીને ચૂકવણી કરી શકો છો. (જો તમે ઇ-કેવાયસી અથવા ઇ-સાઇનને પસંદ કરવાને બદલે ભૌતિક દસ્તાવેજો મોકલવાનું પસંદ કર્યું હોય, તો તમારે 110 રૂપિયા ચૂકવવા પડશે)
 • એકવાર તમે ચુકવણી કરી લો,પછી તમારે આધાર પ્રમાણીકરણ પ્રક્રિયામાંથી પસાર થવું પડશે. તમારા આધાર સાથે જોડાયેલા મોબાઇલ / ઇમેઇલ પર ઓટીપી મોકલવામાં આવશે.
 • તમારી આધાર પ્રક્રિયા સફળ છે, ત્યાર બાદ 15 અંકની અનન્ય સ્વીકૃતિ નંબર સાથેની રસીદનું પ્રિન્ટ આઉટ લો, તેને સાઇન ઇન કરો અને તેને એનએસડીએલ ઓફિસ પર મોકલો: આવકવેરા પ સેવાઓ એકમ, એનએસડીએલ ઇ-ગવર્નન્સ ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર લિમિટેડ, 5 મો માળ , મંત્રી સ્ટર્લિંગ, પ્લોટ નંબર 341, સર્વે નંબર 997/8, મોડેલ કોલોની, દીપ બંગલો ચોક પાસે, પુણે – 411016
 • પાન એપ્લિકેશન પર પ્રક્રિયા કરવા માટેનો 15-20 દિવસ લાગશે. તમે આ લિંકનો ઉપયોગ કરીને તમારી એપ્લિકેશનને ચેક કરી શકો છો: https://tin.tin.nsdl.com/pantan/StatusTrack.html

Similar Posts

One Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.