ભારત નવીનીકરણીય ઉર્જા ક્ષેત્રે રૂ. 1.75 લાખ કરોડનું રોકાણ કરશે

2021 : ભારત નવીનીકરણીય ઉર્જા ક્ષેત્રે રૂ. 1.75 લાખ કરોડનું રોકાણ કરશે

2022 સુધીમાં 175 ગીગાવોટ શુધ્ધ ઉર્જા ક્ષમતાના મહત્વાકાંક્ષી લક્ષ્યાંકને પહોંચી વળવા માટે, આગામી વર્ષે 35 ગીગાવોટ નવીનીકરણીય વીજ ઉત્પાદન ક્ષમતા ધરાવતા વધારાના રોકાણ માટે 1.75 લાખ કરોડ રૂપિયાના વધારાના રોકાણ માટે ભારત તેના અભિગમમાં વધુ નવીન બનશે.

હાલમાં, દેશમાં 90 જીડબ્લ્યુની કુલ સ્થાપિત નવીનીકરણીય ઉર્જા ક્ષમતા છે. આમાં 39 ગિગાવોટ પવન અને 37 ગિગાવોટ સૌર ઉત્પાદન ક્ષમતા છે. ગિગાવોટ નવીનીકરણીય ઉર્જા ક્ષમતા નિર્માણ હેઠળ છે અને નવા બિડ માટે 3૦ ગિગાવોટની મજબૂત પાઇપલાઇન પણ છે.

સોલાર પાવર ડેવલપર્સ એસોસિએશનના ડાયરેક્ટર જનરલ શેખર દત્તે પીટીઆઈને જણાવ્યું હતું કે, 175 જીડબ્લ્યુના કુલ લક્ષ્યાંકને પ્રાપ્ત કરવા 35 જીડબ્લ્યુ (અન્ડરડિડિંગ / બોલી લગાવી / હરાજી કરવામાં આવશે) ની સંતુલન ક્ષમતા પ્રાપ્ત કરવા માટે રૂ. 1.75 લાખ કરોડની ભંડોળની જરૂરિયાત છે. .

તેમણે એમ પણ કહ્યું હતું કે નવીનીકરણીય પ્રોજેક્ટ્સના અમલીકરણ અને રોકાણકારોને આકર્ષવા માટેના ટેન્ડરમાં નવીનતા 2021 માં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવશે.

તેમના મતે, ભારતે પવન, સૌર અને ઉર્જા સંગ્રહના સમાવેશ સાથે નવીન ટેન્ડરોની રચના કરવાની જરૂર છે, જેથી ખાતરી થાય કે નવીનીકરણીય અશ્મિભૂત ઇંધણને ઘણી હદ સુધી બદલી શકે. આ વર્ષ નવીનીકરણીય ઉર્જા ક્ષેત્ર માટે પડકારજનક રહ્યું છે પરંતુ ઉદ્યોગ સરકારના સમર્થનથી રોગચાળાને કારણે સર્જાયેલી કટોકટીનો સામનો કરવામાં સક્ષમ છે.

આ ઉપરાંત, ક્ષેત્રના રોકાણકારોનો વિશ્વાસ વધુ ઉચો થયો છે, કારણ કે સૌર ઉrર્જાના ટેરિફના આધારે યુનિટ દીઠ રૂ .2 ના માનસિક અવરોધનો ભંગ થાય છે. ડિસેમ્બરમાં ગુજરાત ઉર્જા વિકાસ નિગમ લિમિટેડ (જીયુવીએનએલ) દ્વારા 500 મેગાવોટ ક્ષમતાના પ્રોજેક્ટ્સની હરાજીમાં સોલર પાવર ટેરિફ એકમ દીઠ રૂ. 1.99 ની નીચી સપાટીએ પહોંચી ગયો છે.

તે પહેલાં, નવેમ્બરમાં ભારતના સોલર એનર્જી કોર્પોરેશન (એસઈસીઆઈ) દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા 1,070 મેગાવોટ પ્રોજેક્ટ્સની હરાજીમાં ટેરિફ ઘટીને યુનિટ દીઠ 2 રૂપિયાની નીચી સપાટીએ પહોંચી ગયો હતો.

આ વર્ષે જુલાઈમાં, એસઇસીઆઈ દ્વારા 2 જીડબ્લ્યુ ક્ષમતાની હરાજીમાં સૌર ઉર્જાના ટેરિફ્સ પ્રતિ યુનિટ દીઠ નીચામાં 2.36 રૂપિયા પર આવી ગયા હતા. હવે, વેગ જાળવવા માટે સરકારને ક્ષેત્રે રોકાણકારોને આકર્ષવા માટે વધુ સક્રિય અને નવીનતા લેવી પડશે.

ભારતે 2022 સુધીમાં 175 ગીગાવોટ નવીનીકરણીય ઉર્જા ક્ષમતા ધરાવવાની મહત્વાકાંક્ષી લક્ષ્યાંક નક્કી કરી હતી. આમાં સૌરથી 100 જીડબ્લ્યુ, પવનથી 60 ગીગાવોટ, બાયોમાસથી 10 જીડબ્લ્યુ અને નાના હાઇડ્રો પાવરથી 5 જીડબ્લ્યુ શામેલ છે.

175 જીડબ્લ્યુ લક્ષ્યાંક હાંસલ કરવા માટે આવતા વર્ષે જરૂરી રોકાણ લાવવાના પડકાર વિશે વાત કરતા કેન્દ્રીય વીજ અને નવા અને નવીનીકરણીય ઉર્જા પ્રધાન આર કે સિંહે કહ્યું કે, “અમે વધુ નવીન બોલી (2021 માં) બહાર લાવીશું.”

તેમણે પીટીઆઈને જણાવ્યું હતું કે સરકારના અગાઉના પ્રયત્નોથી ભારતને ખાસ કરીને શુધ્ધ ઉર્જા ક્ષેત્રે રોકાણ માટેનું સૌથી વધુ પસંદનું સ્થળ તરીકે સ્થાન આપવામાં મદદ મળી હતી અને તે નવીનીકરણીય ક્ષેત્રમાં billion 64 અબજ ડોલરના રોકાણથી સ્પષ્ટ છે.

મંત્રીએ દેશમાં સ્વચ્છ ઉર્જા માટે રાઉન્ડ ધ ક્લોક, હાઇબ્રિડ અને મેન્યુફેક્ચરિંગ લિંક્ડ હરાજીના કેટલાક ઉદાહરણો પણ આપ્યા.

નવેમ્બરમાં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું હતું કે, આગામી દાયકા માટે નવી નવીકરણીય Uર્જા જમાવટની યોજનાઓ છે. મોદીએ કહ્યું હતું, ‘આનાથી દર વર્ષે આશરે 1.5 લાખ કરોડ રૂપિયા અથવા 20 અબજ ડોલરના હુકમની ધંધાની સંભાવના ઉત્પન્ન થાય છે. ભારતમાં રોકાણ કરવાની આ મોટી તક છે.’

ધીમે ધીમે ઘટાડો અને રસી ઉપલબ્ધતાની ઉચી દૃશ્યતા પર COVID-19 ની અસર સાથે, 2021 નવીનીકરણીય ક્ષેત્ર માટે ઉત્તેજક વર્ષ બનવાનું વચન આપે છે.

ઉદ્યોગના અંદાજ મુજબ, 20 જીડબ્લ્યુ શુધ્ધ ઉર્જાની સંચિત ક્ષમતા શરૂ થવાની છે, જે સાધન સપ્લાયરો માટે વધતી તકો દર્શાવે છે. દત્તે કહ્યું હતું કે નવીનીકરણીય ઉર્જા પ્રોજેક્ટ્સને લાગુ કરતી એજન્સીઓને વીજ વિતરણ કંપનીઓ (ડિસ્કોમ્સ) અને વીજળી ખરીદદારો સાથે લગભગ 16 જીડબ્લ્યુ માટે પાવર સેલ્સ એગ્રીમેન્ટ્સ (પીએસએ) પર હસ્તાક્ષર કરવાના પડકારોનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે.

આવી સ્થિતિ દર્શાવે છે કે 175 જીડબ્લ્યુના મહત્વાકાંક્ષી લક્ષ્યનો અમલ ત્યારે જ શક્ય બનશે જ્યારે દેશભરમાં સ્વચ્છ ઉર્જા માટે ખાતરી આપનારા ખરીદદારો હશે. નહિંતર, વિશાળ ક્ષમતા સ્થાપિત કરવા માટે તે યોગ્ય રહેશે નહીં.

દરમિયાન, સ્થાનિક પીવી (ફોટો વોલ્ટેઇક) ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન આપવા તેમજ આયાત કરેલા પીવી કોષો સામે ગુણવત્તા અને સ્પર્ધાત્મકતાની ખાતરી માટે ‘આત્મનિર્ભાર ભારત’ પહેલ પર સતત ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવી રહ્યું છે. સરકારની પી.એલ.આઈ. (પર્ફોર્મન્સ લિંક્ડ પ્રોત્સાહન) યોજના દ્વારા સમર્થન આપવાના માર્ગ દ્વારા આ કરવામાં આવ્યું છે.

જો કે, દત્તે કહ્યું કે જ્યાં સુધી માંગને પહોંચી વળવા માટે જરૂરી ગુણવત્તાની સ્થાનિક ઉત્પાદન ક્ષમતા પૂરતી નથી ત્યાં સુધી પ્રતિબંધક પગલાંને ટાળવું પડશે.

આ પણ વાચો : દેશની પહેલી બુલેટ ટ્રેન અમદાવાદથી તો નિકળશે પણ મુંબઈ પહેલા ગાયબ થઈ જાશે, આ છે કારણ..!

ઉદ્યોગના ખેલાડીઓના જણાવ્યા મુજબ, હાલનું ધ્યાન મોટા પાયે અલ્ટ્રા મેગા સોલર પાવર પ્રોજેક્ટ્સ વિકસાવવા પર છે પરંતુ તેમાં જમીન સંપાદન, પાવર ઇવેક્યુએશન ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરનો સબ-શ્રેષ્ઠ ઉપયોગ અને ઉચા ટ્રાન્સમિશન નુકસાન અને શુલ્ક જેવા પડકારો છે.

“ભારત દેશમાં વિપુલ પ્રમાણમાં સૂર્યપ્રકાશથી સંપન્ન છે, જેમાં વિવિધતામાં ૧ of-૨૦ ટકાનો વધારો થાય છે. તેથી, દેશભરમાં સ્થિત જિલ્લાઓમાં લોડ સેન્ટરો પર નાનાથી મધ્યમ સ્કેલ પ્રોજેક્ટ્સ (1૦-૧૦૦ મેગાવોટ) વિકસાવી શકાય છે, જે પરિણામે ઓછી ટ્રાન્સમિશન ખોટ, ટ્રાન્સમિશન એસેટ્સનો વધુ સારો ઉપયોગ, સમાન રોજગાર નિર્માણ અને વિકાસ વગેરે થાય છે. ” તેમ દત્તે જણાવ્યું હતું.

વીજ ઉત્પાદકોને સમયસર ચુકવણી થાય તે માટે ડિસ્કોમ્સ માટેના માળખાકીય સુધારાઓ પર ધ્યાન આપવામાં આવી રહ્યું છે.

ઇલેક્ટ્રિસિટી એક્ટ, 2003 અને ટેરિફ પોલિસીમાં સુધારાઓ, જેમાં મુદ્દાઓને ધ્યાનમાં રાખવાની જોગવાઈઓ છે, ઉદ્યોગ દ્વારા રાહ જોવાઇ રહી છે.

નવીનીકરણીય ઉર્જા ઉદ્યોગ પણ ટ્રાન્સમિશન ઇવેક્યુએશન ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરના સીમલેસ વિકાસને સુનિશ્ચિત કરવા માટે કેન્દ્રીય ટ્રાન્સમિશન યુટિલિટી અને નવીનીકરણીય ઉર્જા પ્રોજેક્ટ્સ લાગુ કરતી એજન્સીઓ વચ્ચે ઉચ્ચ સંકલનની અપેક્ષા રાખે છે.

દેશના ઉર્જા મિશ્રણમાં નવીનીકરણીયાનો હિસ્સો વધારવા વિશે મંત્રીએ કહ્યું કે ભારતમાં પહેલેથી જ ઉર્જા 38 ટકા સ્થાપિત વીજળી ઉત્પાદન ક્ષમતા (૧૪૦ ગિગાવોટ) સ્વચ્છ ઉર્જાથી આવે છે અને 21૦ ટકા લક્ષ્યાંક ૨૦૨૧ માં વટાવી જશે. ભારતે નક્કી કર્યું છે 2030 સુધીમાં 450 જીડબ્લ્યુ સ્વચ્છ ઉર્જા રાખવાનું અંતિમ લક્ષ્ય.

Similar Posts

One Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.