ચાણક્ય નીતિ: આ 6 વસ્તુઓનું જોડાણ પાછલા જન્મથી થાય છે

ચાણક્ય નીતિ: આવા મિત્રોથી દૂર રહેજો, નહીં તો જીવન બરબાદ થઈ શકે છે

જીવનમાં મિત્રો સૌથી મહત્વ માનવામાં આવે છે. જો તમે સારા મિત્ર છો, તો તે દરેક પરિસ્થિતિમાં સાથે રહે છે અને મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓને સરળ બનાવવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે. જો કે, આ એક એવો સંબંધ છે જે વ્યક્તિ પસંદ કરે છે અને તેને અનુસરે છે. પણ જો મિત્ર સ્વાર્થી હોય તો વ્યક્તિ નાશ પામે છે. ચાણક્યએ તેની નીતિશાસ્ત્રમાં મિત્રતા વિશે ઘણી વાતો કહી છે, જેની મદદથી આપણે જીવનની મુશ્કેલીઓને ટાળી શકીએ. ચાલો જાણીએ તે નીતિઓ વિશે…

परोक्षे कार्यहन्तारं प्रत्यक्ष प्रियवादिनम्।
वर्जयेत्तादृशं मित्रं विषकुंभम् पयोमुखम्।।

ચાણક્ય નીતિના બીજા અધ્યાયમાં લખાયેલી આ શ્લોકમાં ચાણક્ય કહે છે કે જે લોકો મિત્રતાના સંબંધમાં હોય છે, તેઓ સામે મીઠી વાતો કરે છે અને વખાણ ના પુલ બાંધે છે. પરંતુ જ્યારે તક આપવામાં આવે છે, ત્યારે તેઓ પાછળની બાજુ દુષ્ટ કરે છે અથવા કામ બગાડવાનો પ્રયાસ કરે છે, તેઓએ તેમની સાથે મિત્રતા ન કરવી જોઈએ. આવા લોકો શક્ય તેટલી વહેલી તકે પોતાનાથી અલગ થવું જોઈએ.

આ પ્રકારના મિત્રો ઘડા જેવા હોય છે. ઘડાના  મોંની બાજુ  પર દૂધ દેખાય છે અને અંદરથી ઝેર ભરેલું હોય છે. આવા મિત્રો રાખવાનું નુકસાનકારક છે. તેથી, આવા મિત્રો અને તેમના મિત્ર સંબંધથી દૂર રાખવું સારું છે.

ચાણક્ય બીજા શ્લોકમાં પણ લખે છે…

न विश्वसेत् कुमित्रे च मित्रे चाऽपि न विश्वसेत्।
कदाचित् कुपितं मित्रं सर्वं गुह्यं प्रकाशयेत्।।

આનો અર્થ એ છે કે વ્યક્તિએ કુમિત્રા અથવા ખરાબ મિત્રને ભૂલીને પણ વિશ્વાસ કરવો જોઈએ નહીં. તે કહે છે કે તમારે કોઈ મિત્ર પર આંધળો વિશ્વાસ ન કરવો જોઈએ, કારણ કે આ કરીને તમે તેને તમારા બધા રહસ્યો જણાવો અને જો તે ભવિષ્યમાં કોઈ સમયે તમારી પાસેથી અલગ થઈ જાય, તો તે તમારા રહસ્યોને જાહેર કરી શકે છે.

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published.