ડ્રોન નહીં ઉડાડી શકાય,સરકારે બહાર પાડી માર્ગદર્શિકા,જાણો નિયમો

હવેથી આ રીતે ડ્રોન નહીં ઉડાડી શકાય,સરકારે બહાર પાડી માર્ગદર્શિકા,જાણો નિયમો

Governance

ડ્રોન ઉડાડવાનું હજી તમારો શોખ રહેશે, પરંતુ હવે નહીં. કારણ કે હવે તમે તેને આ રીતે માત્ર તમાચો કરી શકતા નથી. ભારત સરકારે આ માટે માર્ગદર્શિકા જારી કરી છે અને આ નિયમો અનુસાર જો તમે વિમાન ઉડાવશો અને કાર્યવાહી માટે તૈયાર છો.

નવા નિયમ હેઠળ સિવિલ એવિએશનના ડિરેક્ટર જનરલ DGCA ની પરવાનગી લીધા પછી ડ્રોનનું વજન 250 ગ્રામ કરતા વધુ છે, ફક્ત રિમેટ પાઇલટ દ્વારા જ ઉડાવી શકાય છે. ભારતમાં ડ્રોનને લગતા નવા નિયમો લાગુ કરવામાં આવ્યા છે.

દસ મહિનામાં સૂચનો લીધા પછી નવા નિયમોને અંતિમ સ્વરૂપ આપવામાં આવ્યું છે. માનવરહિત ડ્રોન સિસ્ટમ નિયમો 2021 હેઠળ સંશોધન, પરીક્ષણ, ઉત્પાદન અને વ્યક્તિગત, વ્યવસાય અને ડ્રોનના ઉપયોગ અંગેની સૂચનાઓ જારી કરવામાં આવી છે. નવા નિયમો અંતર્ગત, આવી કોઈ પણ નૈના કેટેગરીમાં જઇ રહેલી ડ્રોનનું વજન 250 ગ્રામ કરતા ઓછું હોય તો પણ પરવાનગી લેવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે. જો કે,નાના ડ્રેનની મહત્તમ ગતિ પ્રતિ સેકંડ 15 મીટર અથવા 100 સેકન્ડ પ્રતિ સેકંડની ગતિથી વધુ છે, જેને રિમેટ પાઇલટથી ઉડવા માટે આગલા કેટેગરીમાં મૂકવામાં આવશે.

ડ્રોનને ઉપડતા પહેલા માઇક્રાએ પરવાનગી લેવી પડશે. માઇક્રા ડ્રેનને સામાન્ય રીતે 250 ગ્રામ કરતાં વધુ અથવા બે કિલોગ્રામથી ઓછું વજન તરીકે વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે. આ સાથે, અનધિકૃત આયાત, ખરીદી, વેચાણ, ડ્રેઇનો લીઝ પર અપમાનિત વિમાન સિસ્ટમ નિયમો 2021 હેઠળ શિક્ષા કરવામાં આવશે અને તે માટેના વળતર પણ ચૂકવવા પડશે. આ સાથે, જે વ્યક્તિ ટ્રેન ઉડાવી રહી છે તેણે રિમત પાઇલટનું લાઇસન્સ લીધું નથી, પરંતુ તે ગુનાની શ્રેણીમાં પણ આવશે.

નવા નિયમો હેઠળ, માલની ડિલીવરી માટે ડ્રોનનો ઉપયોગ કરી શકાતો નથી, તેનો ઉપયોગ ફક્ત સર્વેક્ષણ માટે, ફોટોગ્રાફી માટે, સુરક્ષા માટે અને વિવિધ માહિતી એકઠી કરવા માટે થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *