એક જ મુઠ્ઠી હોળી ની રાખ ઘર માં લાવો, થશે નકારાત્મક શક્તિ દૂર અને વરસશે પૈસા

એક જ મુઠ્ઠી હોળીની રાખ ઘરમાં લાવો, થશે નકારાત્મક શક્તિ દૂર અને વરસશે પૈસા

આવનારા દિવશોમાં હોળીનો તહેવાર આવી રહ્યો છે, આ હોળીનો તહેવાર સૌના જીવનમાં આનંદ અને ઉમંગ લાવે છે, આ વર્ષે હોળી 28 અને 29 માર્ચે છે. 28 માર્ચે હોલીકા દહન કરવામાં આવશે અને 29 માર્ચે રંગોની હોળી રમવામાં આવશે. રંગોનો ઉત્સવ હોળી ભારત ભરમાં જ નહીં પણ વિશ્વભરમાં ઉજવવામાં આવે છે અને સૌ કોઈ આ તહેવારનો આનંદ લે છે. ભારતમાં હોલિકા દહનનું મહત્વ અને જીતનું પ્રતીક છે. હોળીના આગલા દિવસે ફાલ્ગુન મહિનાની પૂર્ણિમાના દિવસે હોલિકા દહન કરવામાં આવે છે. બીજા દિવસે રંગોથી રમવાની પરંપરા છે, જેને ધુલેટી નામથી ઓળખવામાં આવે છે.

એક જ મુઠ્ઠી હોળી ની રાખ ઘર માં લાવો, થશે નકારાત્મક શક્તિ દૂર અને વરસશે પૈસા

પૌરાણિક કથા અનુસાર હોળીકા દહનના દિવસે હોળીની પૂજા કરવામાં આવે છે,જ્યારે હોલિકા દહન થાય છે ત્યારે માન્યતા મુજબ લોકો ત્યાંથી સળગતી રાખ ઘર પર લાવે છે અને તેને ઘરની આજુબાજુ ફેરવે છે, આવું કરવા પાછળ એ છે કે નકારાત્મક શક્તિઓ ઘરથી દૂર રહે, જ્યારે આ રાખ ઠંડી થઈ જાય ત્યારે તેને પવિત્ર સમાન કપાળ પર તિલક કરવામાં આવે છે .શાસ્ત્રો અનુસાર કપાળ પર ભસ્મ લગાવવાથી વ્યક્તિની બુદ્ધિ વધે છે. ભસ્મા શરીરના દૂષિત કચરાને ગ્રહણ કરવાની ક્ષમતા ધરાવે છે અને તેનો બીજી બાજુ આ રાખના ઉપયોગ કરવાથી ત્વચાના અનેક પ્રકારના રોગો પણ દૂર થાય છે.

શાસ્ત્રો અનુશાર હોલીકાની અગ્નિમાં રાખેલા અનાજ ખાવાથી વ્યક્તિ સ્વસ્થ રહે છે હોલિકા દહનની જ્વાળાઓ ખૂબ જ શુભ હોય છે. હોલિકા દહનની અગ્નિમાં દરેક ચિંતાનો નાશ થાય છે, દુ: ખનો નાશ થાય છે અને ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે. અનિષ્ટ ઉપર સારાની જીતના આ ઉત્સવમાં રંગોનું મહત્ત્વ હોલિકા દહન જેટલું જ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે કાયદાના કાયદા દ્વારા હોલિકા પૂજા અને દહન કરવામાં મુશ્કેલીઓ દૂર કરવામાં વધુ સમય લાગતો નથી.

આને વાચો આપડે કરવા હોય એને નથી થતાં : અહીં છોકરાઓને જબરજસ્તી લગ્ન કરાવામાં આવે છે, નહિતો થાય છે સજા, જાણો આના પાછળનું રાજ

હોલીકા દહન દરમ્યાન ધ્યાનમાં રાખવાની કેટલીક બાબતો. પૂજા કરતી વખતે કોઈએ પૂર્વ કે ઉત્તર તરફ બેસીને હોળિકાની પૂજા કરવા માટે ગાયના લિપેલા છાણ પર હોલિકા અને પ્રહલાદની મૂર્તિઓ રાખવી તેને ફૂલની માળા, ફળ, ફૂલો,સુતરાઉ, ગોળ, આખી હળદર, મગ, બાચા, ગુલાલ, નાળિયેર, પાંચ કે સાત પ્રકારના અનાજ, નવા ઘઉં અને એક લોટો પાણી રાખો. તમે હોળી પર ઘરે તૈયાર કરેલી વાનગી પણ  રાખી શકો છો.

હોલિકા દહન પર્વ પર સૌથી યાદ રાખવા જેવી બાબત કે સૂર્યોસ્ત પછી પ્રદોષ કાલ દરમિયાન હોલિકામાં અગ્નિ પ્રગટાવવામાં આવે છે, ત્યારબાદ ધ્રુવો કાઢવામાં આવે છે. હોલિકા દહન સમયે,દર્શન કરવા આવેલા બધા લોકોને કપાળ પર તિલક કરવું જોઈએ અને હોલિકા દહન બાદ નાળિયેર,ફફેલા નવા અનાજનું પ્રસાદ વિતરણ કરવું જોઈએ. છેલ્લે હોલિકા દહન બાદ રાખને તમારા ઘરે લઈ જઈને તેને ઘરના દરેક ખૂણે અને દરવાજા પર છાંટાવો, આમ કરવાથી ઘરની ગરીબી દૂર કરે છે અને ઘરમાં સમૃદ્ધિ લાવે છે.

Similar Posts

One Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.