ઓકિસીજન મેનની ગજબ કહાની,જુઓ 18 વર્ષમાં શું બન્યું ?

ઓકિસીજન મેનની ગજબ કહાની,જુઓ 18 વર્ષમાં શું બન્યું ?

ગ્લોબલ વોર્મિંગ અને આબોહવા પરિવર્તન એ પ્રકૃતિના વેરની કેટલીક વિનાશક અસરો છે. પરંતુ શા માટે કુદરત આપણા પર આવા ક્રોધ લાવશે? એક વાત ચોક્કસ છે, આપના નેચરથી  ચોક્કસપણે આપણે જંગલી કાપી, બર્નિંગ અશ્મિભૂત ઇંધણ અને કચરાના અયોગ્ય નિકાલની સાથે આપણે ફક્ત પોતાને દોષી ઠેરવીએ છીએ.

બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, માનવીય પ્રવૃત્તિ આ વિનાશનું કારણ છે, તેથી, શું આ જોખમો ઉલટાવી શકાય તેવું કંઈ છે? જો આપણે અશ્મિભૂત ઇંધણ માટે લાંબા ગાળાના વિકલ્પો શોધી શકતા નથી અને ઝેરી કચરો માટેના ઉપાય શોધી શકતા નથી, તો આપણે તેના બદલે આપણા જંગલો બચાવવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી શકીએ છીએ. છોડ અને ઝાડ આબોહવાને નિયંત્રિત કરવામાં મોટો ભાગ ભજવે છે કારણ કે તેઓ કાર્બન ડાયોક્સાઇડ શોષણ કરતી વખતે ઓક્સિજન મુક્ત કરે છે.

આ જ કારણ છે કે બ્રાઝિલના ફોટોગ્રાફર સેબેસ્ટિઓ સાલ્ગાડો અને તેની પત્ની લૈલીઆ ડેલુઇઝ વાનીક સાલગાડોએ ઉજ્જડ જંગલને ફરીથી જીવંત બનાવવાના પ્રયત્નોમાં 2 મિલિયન વૃક્ષો રોપ્યા.બ્રાઝિલિયન ફોટોગ્રાફર સેબેસ્ટિયન સાલગાડો અને તેની પત્નીએ 600 હેકટર રણમાં તેમની વેરાન જમીનનો ફરીથી નિર્માણ કરવાનો નિર્ણય કર્યો. જેઓ ઈચ્છે છે તેમની સાથે, તેઓએ તેમની જમીન પર 2 મિલિયન કરતા વધુ વૃક્ષારોપણ કર્યું છે.

બે નય ચાર નય આઠ હો : શું તમે ક્યારેય જોયું છે 8 પગ વાળું પક્ષી ? જુવો આ અલગ ચિડિયા વિષે

પરિણામે, આ સ્થળમાં છોડની 293 પ્રજાતિઓ, પક્ષીઓની 172 પ્રજાતિઓ અને પ્રાણીઓની 33 પ્રજાતિઓ હતી, જેમાંથી કેટલીક લુપ્ત થવાની ધાર પર હતી, પરત આવી હતી, જળ સંસાધનો પુનસ્થાપિત કરવામાં આવ્યા હતા.

સેબાસ્ટિઓ સાલ્ગાડો, એક એવોર્ડ વિજેતા ફોટોગ્રાફર, તેની પત્ની લૈલીઆ ડેલુઇઝ વેનિક સાલગાડોની સહાયથી આ લક્ષ્ય સાથે આવ્યો. પ્રખ્યાત ફોટોગ્રાફર 1994 માં પાછા રવાંડામાં કુખ્યાત સામૂહિક હત્યાને આવરી લીધા પછી બ્રાઝિલમાં તેના વતન પરત ફર્યા. સાલગાડો શારીરિક અને ભાવનાત્મક રીતે હત્યાકાંડની નિર્દયતાથી પ્રભાવિત હતો. તેથી, તેણે આ દરમિયાન વિરામ લેવાનું નક્કી કર્યું અને પત્ની સાથે બ્રાઝિલ પાછા ગયા. જો કે, જ્યારે તેમણે જોયું કે આ વિસ્તારમાં વરસાદી જંગલો રહ્યો નથી ત્યારે તેની ભાવનાત્મક પીડા વધુ ખાડી થઈ ગઈ. તે હમણાં જંગલ બાકી હતું તે એક સાદી, ઉજ્જડ ભૂમિ હતી જેથી જીવન વંચિત ન હતું.

જેમ જેમ તેણી આશા ગુમાવવા જઇ રહી હતી, તેની પત્નીએ એક તેજસ્વી વિચાર લાવ્યો જે તેમના જીવનને બદલશે. તેની પત્નીએ સૂચન આપ્યું હતું કે જંગલોના કાપવાના સમાધાનનો સૌથી અસરકારક માર્ગ જંગલોના કાપડ દ્વારા છે. તે જ ક્ષણે, સાલગાડોને સમજાયું કે તેઓ વૃક્ષારોપણ કરીને જંગલને જીવંત બનાવી શકે છે. તેથી, આ દંપતીએ ઇન્સ્ટિટ્યુટો ટેરા નામની એક નાની સંસ્થાની સ્થાપના કરી. આ સંગઠનનું લક્ષ્ય છે કે ત્યાં એક વાર હતા એવા રસાળ જંગલને ફરીથી જીવંત બનાવવા માટે લાખો વૃક્ષો વાવવા. તેમના સહાયક સભ્યોની મદદથી તેઓએ આ વિસ્તારમાં 4 મિલિયન રોપા રોપવામાં સફળ રહ્યા. આ રોપાઓમાંથી, તેમાંના 2.7 મિલિયન વૃક્ષોમાં ઉછરે છે. અને 20 વર્ષ પછી, ઉષ્ણકટિબંધીય વન આખરે તેના પાછલા વૈભવમાં પરિવર્તિત થયું છે.

 

Similar Posts

One Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.