આ ત્રણ લક્ષણો સૂચવે છે,કોરોના વાયરસ ક્યારે અને કેટલો ખતરનાક બની શકે છે?

આ ત્રણ લક્ષણો સૂચવે છે,કોરોના વાયરસ ક્યારે અને કેટલો ખતરનાક બની શકે છે?

વિશ્વમાં કોરોના વાયરસ આવ્યાને એક વર્ષથી વધુ સમય વીતી ગયો છે. આ સમય દરમિયાન,વૈજ્ઞાનિકોએ આ વાયરસ કેવી રીતે શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે અને લોકોને બીમાર બનાવે છે તે વિશે ઘણું જાણ્યું છે. જો કે, તેની સાથે હજી પણ આવા ઘણા રહસ્યો જોડાયેલા છે, જેના વિશે વૈજ્ઞાનિકો પણ જાણી શક્યા નથી. દિલ્હીની સેન્ટ સ્ટીફન હોસ્પિટલના ડોમેથ્યુ વર્ગીઝ કહે છે કે, ચેપ લાગ્યાં પછી કયો દર્દી બીમાર થશે અને કોણ વેન્ટિલેટર જશે ફરી એ આપણે જાણતા નથી.

ડો મેથ્યુ વર્ગીઝ કહે છે, “જ્યારે વાયરસ આપણા શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે, ત્યારે તે ઝડપથી પોતાને નકલ કરવા લાગે છે અને માત્ર બે દિવસમાં, આપણા શરીરમાં કરોડો વાયરસ થઈ જાય છે. તેનાથી ગળામાં દુખાવો, ગળામાં દુખાવો, ખાંસી થાય છે. હવે આ વાયરસ સામે લડવા માટે, આપણું શરીર એન્ટિબોડીઝ બનાવે છે અને તેને લડે છે, તેને મારી નાખે છે.

આ લડતમાં, તાપમાનમાં વધારો થાય છે, તેથી આપણને તાવ આવે છે, ગળું સુકાઈ જાય છે, પછી ગળામાં દુખાવો થાય છે, ગળામાં દુખાવો થાય છે, હળવા ઉધરસ હોય છે. આ લડતમાં શરીરની ઘણી શક્તિનો ઉપયોગ થતો હોવાથી શરીરમાં દુખાવો, થાક આવે છે અને આ લડત વાયરસ આપણા શરીરમાં પ્રવેશ્યાના ત્રણ-ચાર દિવસ પછી શરૂ થાય છે. ‘

ડો. મેથ્યુ વર્ગીઝ કહે છે, “કોરોના વાયરસના ચોથા, પાંચમા, છઠ્ઠા દિવસે શરીરમાં પ્રવેશતા, સામાન્ય લોકોને તાવ, ઉધરસ, ગળામાં દુખાવો, શરીરમાં દુખાવો, માથાનો દુખાવો જેવી સમસ્યાઓ હોય છે. 10 થી 14 ટકા લોકોમાં પણ ઝાડા થઈ શકે છે. ત્રણ-ચાર દિવસ પછી, રોગ મટે છે. થોડા દિવસોથી થોડો ઉધરસ આવે છે, પરંતુ તેમાં કોઈ સમસ્યા નથી. યાદ રાખો, 80 ટકા લોકોને કશું થતું નથી, તેઓ સ્વસ્થ થઈ જાય છે. ‘

કોરોના હોય કે નો હોય ફેફસા સાફ રાખવા માટે આ કામ એક વાર કરીલ્યો : કોવિડ દરમ્યાન તમારા ફેફસાંને સ્વસ્થ બનાવો , ફક્ત આ એક જ ટેકનિકથી 

ડો. મેથ્યુ વર્ગીઝ કહે છે, ’15-20 ટકા લોકોમાં, રોગ પાંચ દિવસ પછી એક નવો અને ખતરનાક વળાંક લે છે. આમાં, ફેફસાંમાં લોહી એકઠું થવા લાગે છે, શ્વાસ ફૂલે છે, ગૂંગળામણ અનુભવે છે, પરંતુ ફેફસાં કેટલા ખરાબ છે તેના પર નિર્ભર છે. જો ફેફસાં ખૂબ ખરાબ હોય તો તે વધુ મરી જાય છે અને જો ફેફસાં ઓછા ખરાબ હોય તો તે ઓછા ફરે છે. આ ખતરનાક વળાંક ચેપના પાંચ દિવસ પછી શરૂ થાય છે. ‘

ડો.મેથ્યુ વર્ગીઝ કહે છે, “રોગના ખતરનાક વળાંકને ઓળખી શકાય છે. તે લોકોમાં કે જેમાં રોગ એક ખતરનાક વળાંક લઈ રહ્યો છે, પાંચમા દિવસે એક તીવ્ર તાવ આવે છે, ઉધરસ વધવા લાગે છે અને ગૂંગળામણ થઈ જાય છે. આ ત્રણ લક્ષણો રોગને જોખમી બનાવે છે. જો આ લક્ષણો સમયસર માન્યતા ન મળે તો ધીમે ધીમે આખા ફેફસાં બગડવાનું શરૂ થાય છે. ડાયાબિટીઝ, કિડની રોગ, યકૃત રોગ જેવા દર્દીઓમાં જોખમ વધારે છે. તેથી આવા દર્દીઓની સાથે સામાન્ય દર્દીઓએ પણ સાવધ રહેવાની જરૂર છે. ‘

Similar Posts

One Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.