કોવિડ દરમ્યાન તમારા ફેફસાંને સ્વસ્થ બનાવો , ફક્ત આ એક જ ટેકનિકથી

કોવિડ દરમ્યાન તમારા ફેફસાંને સ્વસ્થ બનાવો , ફક્ત આ એક જ ટેકનિકથી

Health

કોવિડ -19 ની બીજી તરંગ પૂરક ઓક્સિજનની માંગમાં મોટો વધારો જોવા મળ્યો છે. નીતી આયોગના સભ્ય (આરોગ્ય) ડો.વી.કે. પોલ નિરીક્ષણ કર્યું છે કે બીજી તરંગમાં શ્વાસ લેવાનું એક સામાન્ય લક્ષણ છે, જેને વધુ ઓક્સિજનની જરૂર હોય છે. ડો અરવિંદ કુમાર ચેસ્ટ સર્જરી સંસ્થાના અધ્યક્ષ, મેદાંતા સ્થાપક અને મેનેજિંગ ટ્રસ્ટી લંગ કેર ફાઉન્ડેશનના અહેવાલમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે કોવિડ -19 દર્દીઓમાં 90 ટકા લોકોને ફેફસાની અગવડતા અનુભવાય છે પરંતુ તે તબીબી દ્રષ્ટિએ મહત્વપૂર્ણ નથી.

ન્યુમોનિયા 10 થી 12 ટકા લોકોમાં વિકસે છે, ફેફસાંનું ચેપ જેમાં ફેફસાંની નાની હવાની જગ્યાઓ, જેને એલ્વેઓલી તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, ચેપ લાગે છે. કોવિડ -19 ની માત્રામાં ઓછી માત્રામાં દર્દીઓને જ્યારે શ્વાસ લેવામાં મુશ્કેલી આવે છે ત્યારે ઓક્સિજન સપોર્ટની જરૂર હોય છે. ત્યાગની પ્રથા એ એક તકનીક છે જે દર્દીની ઑક્સિજનની આવશ્યકતાને ઘટાડે છે અને તેમની સ્થિતિનું નિરીક્ષણ કરવામાં મદદ કરે છે.

શ્વાસને રોકી રાખવાની પ્રથા, કેવી રીતે ઉપયોગી છે ?

ડો.અરવિંદ કહે છે કે જે દર્દીઓમાં હળવા લક્ષણો હોય છે તેમના માટે આ પ્રથા ખૂબ ફાયદાકારક છે. જો આવા દર્દીઓ શ્વાસ લેવાની પ્રેક્ટિસ કરે છે, તો તેમને પૂરક ઓક્સિજનની સંભાવના ઓછી છે. આ પ્રથા દર્દીની સ્થિતિ જોવા માટે પરીક્ષણ તરીકે કરી શકાય છે. જો શ્વાસને પકડતા સમયે ઘટાડો થાય છે, તો આ એક ચેતવણી નિશાની છે અને દર્દીએ તેના ડોક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ. પ્રશ્નની બીજી બાજુએ, જો દર્દી ધીમે ધીમે શ્વાસ પકડવાનો સમય વધારવામાં સક્ષમ છે, તો આ એક સકારાત્મક સંકેત છે.

હોસ્પિટલમાં દાખલ દર્દીઓ અને ઘરના ઓક્સિજનથી વિસર્જિત દર્દીઓ પણ ડોક્ટરની સલાહથી આ પ્રથા કરી શકે છે. આ તેમની ઑક્સિજન આવશ્યકતા ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે.સ્વસ્થ વ્યક્તિઓ પણ શ્વાસ હોલ્ડિંગની પ્રેક્ટિસ કરી શકે છે. આ કસરત તેમના ફેફસાંને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરશે.

કેવી રીતે શ્વાસ હોલ્ડિંગ પ્રેક્ટિસ કરવું ?

(1) સીધા બેસો અને જાંઘ પર તમારા હાથ મૂકો.

(2) મોં ખોલો અને છાતીમાં જેટલું હવા ભરી શકો તેટલું ભરો.

(3) તમારા હોઠને ચુસ્ત રીતે બંધ કરો.

(4) બને ત્યાં સુધી તમારા શ્વાસને પકડી રાખો.

(5)તમે તમારા શ્વાસને કેટલા સમય સુધી રાખી શકો છો તે તપાસો.

દર્દીઓ આ કવાયત એક કલાકમાં એકવાર કરી શકે છે અને ધીમે ધીમે પ્રયાસ કરીને શ્વાસ પકડવાનો સમય વધારી શકે છે. એવી વ્યક્તિ કે જેણે 25 સેકંડ અને તેનાથી વધુ સમય સુધી શ્વાસ રોકી રાખ્યો છે. તે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે આ પ્રક્રિયામાં વધુ તાણ ન થવું જોઈએ અને થાક ન આવે.

કોરોના ચેપની વહેલી તપાસ મહત્વપૂર્ણ છે

આપણે જાણીએ છીએ કે કોવિડ -19 ની સૌથી મોટી અસર આપણા ફેફસાં પર છે શ્વાસની તકલીફ અને ઓક્સિજનના સ્તરમાં ઘટાડોને કારણે.

ડો.અરવિંદ જણાવે છે કે પ્રથમ તરંગમાં સૌથી વધુ વારંવાર લક્ષણ તાવ અને કફ હતો. બીજી તરંગ અન્ય લક્ષણો બતાવે છે, જેમ કે ગળું, વહેતું નાક, આંખોમાં લાલાશ, માથાનો દુખાવો, શરીરમાં દુખાવો, ફોલ્લીઓ, ઉબકા, ઉલટી, ઝાડા,અને દર્દીને ત્રણથી ચાર દિવસ પછી તાવ આવે છે. પછી દર્દી તપાસ માટે જાય છે અને તપાસમાં કરવામાં તે સમય લે છે. તેથી કોવિડ -19 ની તપાસ થાય ત્યાં સુધી, ચેપ પાંચથી 6 દિવસ જૂનો બને છે અને કેટલાક ખાસ કિસ્સાઓમાં ફેફસાં પહેલાથી જ અસરગ્રસ્ત હોય.

ડો. અરવિંદ કહે છે કે ફેફસાના પરિબળોમાં વય, વજન, ફેફસાની હાલત, ડાયાબિટીઝ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, હ્રદય રોગ, એચ.આય.વી સંક્રમણ, નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિ, ધૂમ્રપાનની ટેવ, કેન્સરની સારવારનો ઇતિહાસ અને સ્ટેરોઇડનો ઉપયોગ શામેલ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *