ફ્લેક્સ ફ્યુઅલ એન્જિન: જેની મદદથી તમારી કાર લિટર દીઠ 60-62 રૂપિયાના બળતણ પર ચાલશે

ફ્લેક્સ ફ્યુઅલ એન્જિન: જેની મદદથી તમારી કાર લિટર દીઠ 60-62 રૂપિયાના બળતણ પર ચાલશે

રોજ વધી રહેલા પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવથી પરેશાન લોકોએ તેના વિકલ્પોની શોધ શરૂ કરી દીધી છે. લોકો હવે ઇલેક્ટ્રિક એન્જિન વાહનો તરફ વળી રહ્યા છે. આ બધાની વચ્ચે ફ્લેક્સ એન્જિન એટલે કે ફ્લેક્સિબલ એન્જિનવાળી કારની પણ ચર્ચાએ જોર પકડ્યું છે. માર્ગ પરિવહન અને રાજમાર્ગ મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, સરકાર આગામી કેટલાક દિવસોમાં ફ્લેક્સ ફ્યુઅલ એન્જિન અંગે મોટો નિર્ણય લેવા જઈ રહી છે. આ એન્જિનને ઓટોમોબાઈલ ઉદ્યોગ માટે ફરજિયાત બનાવવામાં આવશે. તો મંત્રાલયના મોટા નિર્ણય પહેલાં, ચાલો જાણીએ ફ્લેક્સ એન્જિન શું છે.

એક કાર્યક્રમ દરમિયાન કેન્દ્રીય પ્રધાન નીતિન ગડકરીએ કહ્યું હતું કે, હું પરિવહન પ્રધાન છું, હું ઉદ્યોગ માટે ટૂંક સમયમાં જ એક આદેશ જઇ રહ્યો છું કે ત્યાં ફક્ત પેટ્રોલ એન્જિન જ નહીં પરંતુ ફ્લેક્સ-ફ્યુઅલ એન્જિનો પણ હશે. આમાં લોકોને 100 ટકા ક્રૂડ તેલનો ઉપયોગ કરવાનો વિકલ્પ મળશે અથવા 100 ટકા ઇથેનોલનો ઉપયોગ કરી શકાશે.

તમે પ્રતિ લિટર 30-35 રૂપિયા બચાવી શકશો

દેશમાં પેટ્રોલના ભાવ 100 રૂપિયાને પાર કરી ગયા છે. ડીઝલ પણ 100 ની આસપાસ છે. કેન્દ્રીય પ્રધાન નીતિન ગડકરીના જણાવ્યા મુજબ આ ઇથેનોલની કિંમત પ્રતિ લિટર 60-62 રૂપિયા થશે. આનો ઉપયોગ કરીને, લોકો પ્રતિ લિટર 30-35 રૂપિયાની બચત કરી શકશે. એક તરફ પૈસાની બચત થશે, તો બીજી તરફ અશ્મિભૂત ઇંધણોને પ્રદૂષિત કરવાની પર નિર્ભરતા પણ ઓછી થશે. તેનાથી દેશમાં પ્રદૂષણનું સ્તર ઘટશે.

આ એમેજોન ની ઓફર સે ભાઈ : તમે ફક્ત 4 હજાર રૂપિયામાં એમેઝોન પર 15 હજારનો સેમસંગ ગેલેક્સી એમ 32 ખરીદી શકો છો 

ફ્લેક્સ એન્જિન કેવી રીતે કાર્ય કરે છે?

આ એન્જિનમાં એક પ્રકારનું ફ્યુઅલ મિક્સિએશન સેન્સર એટલે કે ફ્યુઅલ બ્લેન્ડર સેન્સરનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. તે મિશ્રણમાં બળતણની માત્રા અનુસાર પોતાને સમાયોજિત કરે છે. જ્યારે તમે ડ્રાઇવિંગ શરૂ કરો છો, ત્યારે આ સેન્સર ઇથેનોલ / મેથેનોલ / ગેસોલિન, અથવા બળતણના આલ્કોહોલની સાંદ્રતાના ગુણોત્તરને વાંચે છે. આ પછી તે ઇલેક્ટ્રોનિક નિયંત્રણ મોડ્યુલને સિગ્નલ મોકલે છે અને આ નિયંત્રણ મોડ્યુલ પછી વિવિધ ઇંધણના ડિલિવરીને નિયંત્રિત કરે છે.

ફ્લેક્સ એન્જિનોવાળા વાહનો દ્વિ-બળતણ એન્જિનવાળા વાહનોથી તદ્દન અલગ છે. દ્વિ-બળતણ એંજીન પાસે વિવિધ ટાંકી હોય છે, જ્યારે ફ્લેક્સ ફ્યુઅલ એન્જિનમાં, તમે એક ટાંકીમાં અનેક પ્રકારનાં બળતણ મૂકી શકો છો. આ એન્જિનો ખાસ રચાયેલ છે.

આવા વાહનો વિદેશમાં દોડે છે

ફ્લેક્સ એન્જિનવાળી કાર ઇથેનોલ સાથે ગેસોલિન અને મિથેનોલ સાથે ગેસોલિનનો ઉપયોગ કરી શકે છે. આમાં, એન્જિન તેને તેના પોતાના અનુસાર ડિઝાઇન કરે છે. હાલમાં તેમાં મોટાભાગે ઇથેનોલ વપરાય છે. આવી કારો બ્રાઝિલ, અમેરિકા, કેનેડા અને યુરોપમાં ઘણું ચાલે છે.

 

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published.