મનરેગા, આશા અને આંગણવાડી કાર્યકરો માટે પૈસા વધારવા જઇ રહ્યા છે, સરકારની નવી યોજના વિશે જાણો

મનરેગા, આશા અને આંગણવાડી કાર્યકરો માટે પૈસા વધારવા જઇ રહ્યા છે, સરકારની નવી યોજના વિશે જાણો…

News

મનરેગા, આશા વર્કરો, આંગણવાડી કાર્યકરો અને મધ્યાહન ભોજન યોજનાના કાર્યકરો માટે સારા સમાચાર આવી રહ્યા છે. આગામી દિવસોમાં આ લોકોના નાણાં વધી શકે છે. સરકાર કૃષિ અને ગ્રામીણ કર્મચારીઓ માટે ગ્રાહક ભાવ સૂચકાંક (સીપીઆઇ-એએલ અને સીપીઆઈ-આરએલ) માં ફેરફાર કરવાની તૈયારી કરી રહી છે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ માટે બેઝ યર 2019 બનાવી શકાય છે. આ સિવાય, વપરાશની ટોપલી પણ બદલી શકાય છે.

આર્થિક સમય અનુસાર, નાઇ ઇન્ડેક્સ સપ્ટેમ્બર મહિનામાં સુધારેલા બેઝ યર અને ટોપલી સાથે શરૂ કરવામાં આવે છે. સીપીઆઈ-એએલ અને સીપીઆઈ-આરએલનો ઉપયોગ વિવિધ રાજ્યોમાં કૃષિ અને ગ્રામીણ મજૂરના લઘુતમ વેતનને બદલવા માટે થાય છે. નેશનલ સેમ્પલ સર્વે ઓફિસ બેઝ યર રિવાઇઝન માટે માર્કેટ સર્વે કરી રહી છે. આ પછી નવું બેઝ યર તૈયાર કરવામાં આવશે.

ઇટી અનુસાર, એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે નવી શ્રેણીને અંતિમ સ્વરૂપ આપ્યા બાદ દેશના 787 ગામોમાંથી બેઝ યર પ્રાઇસ કલેક્શન ચાલુ રહેશે. ૨૦૧૧-૧૨માં કરાયેલા ગ્રાહક ખર્ચ સર્વેના પરિણામો નવી સિરીઝ માટે ટોપલી તૈયાર કરવા માટે ઉપયોગમાં લેવામાં આવશે.

વપરાશ બાસ્કેટમાં નોંધપાત્ર ફેરફાર જોઇ શકાય છે. આમાં ખાદ્ય ચીજો પરના ખર્ચમાં ઘટાડો કરવામાં આવ્યો છે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આનાથી શિક્ષણ અને સ્વાસ્થ્ય પર ખર્ચ વધારવાનો માર્ગ સ્પષ્ટ થશે. મનરેગા અને મધ્યાહન સહિતની અન્ય યોજનાઓમાં કામ કરતા લોકોના લઘુતમ વેતનમાં વધારો થઈ શકે છે. મનરેગા હેઠળ વેતન 1 એપ્રિલ, 2020 થી અમલમાં 182 રૂપિયાથી વધારીને 202 કરવામાં આવી હતી.

હાલમાં, ફક્ત 20 રાજ્યોમાં પોતાનું અનુક્રમણિકા છે. બાકીના રાજ્યો પડોશી રાજ્યોના અનુક્રમણિકાના આધારે વેતન નક્કી કરે છે. આ કારણે અનેક વખત વિવાદ પણ ઉભો થાય છે. થોડા સમય પહેલા સિક્કિમે બાસ્કેટમાં તફાવત દર્શાવતા પશ્ચિમ બંગાળનો અનુક્રમણિકા સ્વીકારવાનો ઇનકાર કર્યો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *