A. P. J. Abdul Kalam’s Top 10 Rules For Success | abdul kalam principles | અબ્દુલ કલામના સિદ્ધાંતો

A. P. J. Abdul Kalam’s Top 10 Rules For Success | abdul kalam principles | અબ્દુલ કલામના સિદ્ધાંતો

અવુલ પાકિર જૈનુલાબ્દીન અબ્દુલ કલામ અથવા એપીજે અબ્દુલ કલામ તરીકે વધુ જાણીતા ભારતના 11 માં રાષ્ટ્રપતિ હતા. તેઓ વૈજ્ઞાનિક રાજકારણી બન્યા હતા અને ભારતના રાષ્ટ્રપતિ બન્યા તે પહેલા તેઓ એરોસ્પેસ એન્જિનિયરિંગમાં ખૂબ સક્રિય હતા. કલામને બેલિસ્ટિક મિસાઇલ અને લોન્ચ વ્હીકલ ટેકનોલોજીના વિકાસને કારણે “મિસાઇલ મેન ઓફ ઇન્ડિયા” તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

કલામને 11 માં રાષ્ટ્રપતિ તરીકે ચૂંટવામાં આવ્યા હતા અને તેમને “લોકોના રાષ્ટ્રપતિ” તરીકે ખૂબ માનવામાં આવ્યાં હતાં. તેમને ભારતના સર્વોચ્ચ નાગરિક સન્માન ભારત રત્ન સહિત અનેક પ્રતિષ્ઠિત પુરસ્કારો પણ મળ્યા છે. કલામે ભારત 2020 સહિત અસંખ્ય પુસ્તકો પ્રકાશિત કર્યા છે જ્યાં તેમણે દેશને “નોલેજ સુપરપાવર” અને વિકસિત રાષ્ટ્ર તરીકે વિકસાવવા માટે પોતાની એક્શન પ્લાન જણાવી હતી. તેમણે ભારતના લોકો માટે ઘણું યોગદાન આપ્યું છે અને દેશને ઉંચી જમીન પર લાવ્યો છે.

અબ્દુલ કલામનું 2015 માં નિધન થયું, જો કે, તેમની મહેનત વ્યર્થ ન ગઈ અને તેમણે ભારત માટે એક મહાન વારસો છોડી દીધો. આ લેખમાં, તમે આ આશ્ચર્યજનક માણસ પાસેથી સફળતા માટેના ટોચના 10 નિયમો શીખી શકશો જેણે તેના જીવનમાં નોંધપાત્ર પરિણામો પ્રાપ્ત કર્યા છે અને તે લોકો માટે સારા લાવ્યા છે.

1. નિષ્ફળતાને કેવી રીતે સંભાળવી તે જાણો

કલામે કહ્યું કે જો તમે સફળ થવું હોય તો તમારે સફળતાને કેવી રીતે સંભાળવી તે શીખવાની જરૂર છે પણ નિષ્ફળતાઓને કેવી રીતે સંભાળવી તે પણ શીખવું જોઈએ. આ એટલા માટે છે કારણ કે જ્યારે તમે તમારા સપના પ્રાપ્ત કરવા માટે તમારી મુસાફરી પર હોવ ત્યારે તમે ચોક્કસપણે અસ્વીકાર, નિષ્ફળતા અને તમામ પ્રકારના પડકારોનો સામનો કરશો. આમ, તમારી નિષ્ફળતાઓને તમારી સફળતામાં કેવી રીતે ફેરવવી તે શીખવું એ તમારે પ્રાપ્ત કરેલા સૌથી મહત્વપૂર્ણ પાઠોમાંનો એક છે.

જો તમે અભ્યાસ કરો કે દરેક અત્યંત સફળ લોકો જીવનમાં તેમના આશ્ચર્યજનક પરિણામો કેવી રીતે પ્રાપ્ત કરે છે, તો તમે જાણશો કે તેમાંના દરેક ઓછામાં ઓછા એક વખત નિષ્ફળ ગયા હતા. હકીકતમાં, તેમાંથી ઘણા તેમની મુસાફરીમાં ઘણી વખત નિષ્ફળ ગયા, પરંતુ તેમાંથી કોઈએ હાર માની નહીં. તેઓ સખત મહેનત કરવાનું ચાલુ રાખે છે અને તેમની નિષ્ફળતાઓને કેવી રીતે સંભાળવી તે શીખે છે. અંતે, તેઓ ઇચ્છિત પરિણામો આપે છે અને સફળતા મેળવે છે જેના વિશે ઘણા સપના છે.

સ્ટીવ જોબ્સને તેમણે શરૂ કરેલી કંપની એપલમાંથી કાી મૂકવામાં આવી હતી. જો કે, તે તેને આગળ વધતા અને વધુ સારા ઉપકરણો બનાવતા શીખતા અટકાવ્યા નહીં જેણે ટેકનોલોજી સાથે ઉદ્યોગમાં ક્રાંતિ લાવી. થોમસ એડિસન છેલ્લે લાઇટબલ્બને કામ કરતી યોગ્ય સામગ્રી મળી તે પહેલાં 10,000 થી વધુ વખત નિષ્ફળ ગયો. જ્યારે એક પત્રકારે તેમને તેમની નિષ્ફળતાઓ વિશે પૂછ્યું ત્યારે તેમણે કહ્યું, “હું નિષ્ફળ ગયો નથી. મને હમણાં જ 10000 રીતો મળી છે જે કામ કરશે નહીં. ” તમને જોઈતી સફળતા મેળવવા માટે તમારે આ ભાવના અપનાવવી જોઈએ.

તમારે જે સમજવાની જરૂર છે તે એ છે કે દરેક નિષ્ફળતા અને આંચકો તમને પ્રાપ્ત થાય છે, તેમાં તમારા માટે શીખવા, વધવા અને વસ્તુઓ કરવામાં વધુ સારા બનવાના પાઠ છે. નેપોલિયન હિલ, વ્યક્તિગત વિકાસના પિતા, જેમણે “થિંક એન્ડ ગ્રો રિચ” પુસ્તક લખ્યું છે, એક પ્રસિદ્ધ અવતરણ છે, “દરેક પ્રતિકૂળતા, દરેક નિષ્ફળતા, દરેક હૃદયની પીડા તેની સાથે સમાન અથવા વધારે લાભનું બીજ વહન કરે છે.”

તમારી સમસ્યાઓ સાથે વ્યવહાર કરવાનું શીખો અને તમારી નિષ્ફળતાઓને સંભાળો. જેમ કલામે કહ્યું હતું તેમ, “માણસને તેની મુશ્કેલીઓની જરૂર છે કારણ કે તે સફળતા માણવા માટે જરૂરી છે.”

2. આપવાની કળાનો અભ્યાસ કરો

“આકાશ તરફ જુઓ. આપણે એકલા નથી. આખું બ્રહ્માંડ અમારા માટે મૈત્રીપૂર્ણ છે અને જેઓ સ્વપ્ન અને કામ કરે છે તેમને જ શ્રેષ્ઠ આપવાનું ષડયંત્ર કરે છે. ”, અબ્દુલ કલામે કહ્યું. તેથી આપવાની કળાનો અભ્યાસ કરો. જ્યારે તમે આપો, જરૂરિયાતમંદ વ્યક્તિને મદદ કરો, અને તમે અન્ય લોકોને ખુશ કરો છો, ત્યારે તમે ખુશી અને પરિપૂર્ણતાની લાગણી અનુભવશો.

ઘણા મહાન નેતાઓએ લોકોને દરરોજ આપવાની પ્રેક્ટિસ કરવાનું કહ્યું. અને કલામે કહ્યું કે આ કરવાનો સૌથી સહેલો રસ્તો અન્યને દયાળુ શબ્દો આપવાનો છે. તમારે ધનિક બનવાની જરૂર નથી અને આ કરવા માટે તમારે પૈસાની જરૂર નથી. જ્યારે તમે લોકો સાથે વાત કરો છો ત્યારે સારા શબ્દોનો ઉપયોગ કરો અને ક્યારેય અપમાન, નિંદા, દોષ કે ટીકા ન કરો.

“હાઉ ટુ વિન ફ્રેન્ડ્સ એન્ડ ઈન્ફ્લુઅન્સ પીપલ” ના લેખક ડેલ કાર્નેગીએ જણાવ્યું હતું કે જો તમે અસાધારણ નેતા બનવા માંગતા હો અને લોકોને પ્રભાવિત કરવા માંગતા હો, તો બીજાને દોષિત ન ઠેરવો, અથવા ટીકા ન કરો, તેના બદલે, તમારી પ્રશંસાથી ભવ્ય બનો. જ્યારે અન્ય લોકો તેમની પ્રશંસા કરે ત્યારે દરેક વ્યક્તિ તેને પ્રેમ કરે છે, અને કોઈને ટીકા અથવા નિંદા કરવાનું પસંદ નથી. આમ, તમારા શબ્દો સાથે દયાળુ બનો, લોકોને ખુશ કરો અને તેમની પ્રશંસા કરો.

અલબત્ત, જો તમારી પાસે વધુ હોય, તો તમે હંમેશા દાન આપી શકો છો અને સમુદાય અને વિશ્વને પાછા આપી શકો છો. પાછા આપવાનું કાર્ય વિશ્વ પર અસર કરવામાં મદદ કરશે. જો તમે આ દુનિયામાં વાસ્તવિક, કાયમી તફાવત બનાવવા માંગતા હો, તો તમે તેને પાછા આપીને કરી શકો છો. જ્યારે તમે સારા શબ્દો બોલો છો, ત્યારે તમે તે વ્યક્તિ પર અસર છોડો છો. જ્યારે તમે દાનમાં દાન કરો છો, ત્યારે તમે સમુદાય અને વિશ્વ પર અસર ભી કરી રહ્યા છો. વધુ મહત્ત્વની વાત એ છે કે જ્યારે તમે લોકો પર કરેલો પ્રભાવ જોશો ત્યારે તમને પાછા આપવાની તમારી ક્રિયા તમને પ્રેરણા આપશે.

3. તમે ઇચ્છો છો તે પરિણામની કલ્પના કરો

આઈઆઈટી દિલ્હી કેમ્પસમાં વિશેષ સત્ર દરમિયાન કલામે આ શબ્દો કહ્યા, “શોધ અને શોધ સર્જનાત્મક દિમાગમાંથી નીકળી છે જે સતત કાર્યરત છે અને પરિણામની કલ્પના કરે છે,” અને તેમણે આગળ કહ્યું, “સતત પ્રયત્નોથી મનમાં પરિણામની કલ્પના કરો અને બ્રહ્માંડની તમામ શક્તિઓ તે પ્રેરિત મન માટે કામ કરશે, જેનાથી શોધની શોધ થશે. ”

દેખીતી રીતે, અબ્દુલ કલામ દ્રશ્ય અને આકર્ષણના કાયદામાં માનતા હતા. તેમનું માનવું હતું કે તમારા સપનાને હાંસલ કરવા અને તમને જોઈતી સફળતા પ્રગટ કરવા માટે, તમારે પહેલા તમારા માથામાં તેની કલ્પના કરવી જોઈએ. તમારે ચિત્રને આબેહૂબ જોવું જોઈએ અને નિયમિતપણે તેની કલ્પના કરવી જોઈએ, અને બ્રહ્માંડ તમે જે પૂછ્યું તે લાવશે.

આવું દરેક સફળ લોકો સાથે થાય છે. સફળ લોકો અલગ રીતે વિચારે છે. તેઓ મોટાભાગનો સમય તેઓ ઇચ્છતા પરિણામો મેળવવા માટે વિચારે છે. તેઓ તેમના સપના વિશે વિચારે છે, તેમના સપના શ્વાસ લે છે, તેમના સપના ઉઠાવે છે, તેમના સપનાઓ વિશે વાત કરે છે, અને તેમના મનમાં તેમના સપના સાથે સૂઈ જાય છે. તમે મોટાભાગે જે વિચારો છો તે બની જશો. અને આકર્ષણનો નિયમ જણાવે છે કે વિચારો વસ્તુઓ છે.

ટૂંકમાં, તમે તમારા વિચારો જીવશો અને તમારા વિચારો તમારી વાસ્તવિકતા નક્કી કરશે. રાલ્ફ વાલ્ડો ઇમર્સને કહ્યું, “એક વિચાર વાવો અને તમે ક્રિયા કરો; એક કૃત્ય વાવો અને તમે એક આદત લણો; એક આદત વાવો અને તમે એક પાત્ર મેળવો; એક પાત્ર વાવો અને તમે ભાગ્ય લખો. ” તેથી, જો તમે વધુ સારું જીવન જીવવા અને સફળ ભવિષ્ય બનાવવા માંગતા હો, તો તમારા વિચારોને બદલીને પ્રારંભ કરો. જ્યારે તમારા વિચારો બદલાશે, ત્યારે તમારી ક્રિયાઓ અને નિર્ણયો અનુસરશે. અને જ્યારે તમારી ક્રિયાઓ અને નિર્ણયો બદલાશે, તમારા પરિણામો પણ બદલાશે.

4. તમારી મર્યાદાઓને તોડી નાખો

તમે જ તમારી મર્યાદા છો. અશક્ય જેવી કોઈ વસ્તુ નથી, પરંતુ એકમાત્ર વસ્તુ જે તમને અટકાવશે તે મર્યાદા છે જે તમે તમારા મનમાં બનાવો છો. જો તમે હંમેશા તમારા દરેક કાર્ય પર મર્યાદા રાખશો, તો તે તમારા કાર્યમાં અને તમારા જીવનમાં ફેલાશે. તમારે સમજવું પડશે કે ત્યાં કોઈ મર્યાદા નથી, ત્યાં ફક્ત ઉચ્ચપ્રદેશ છે, અને તમારે ત્યાં રહેવું જોઈએ નહીં, તમારે તેમની બહાર જવું જોઈએ.

મર્યાદાઓ ફક્ત તમારા પોતાના મનમાં અસ્તિત્વ ધરાવે છે. હેનરી ફોર્ડ પાસે એક પ્રખ્યાત અવતરણ છે જે કહે છે, “તમે વિચારી શકો છો કે તમે કરી શકો છો અથવા તમે કરી શકતા નથી, તમે સાચા છો.” અને તે એકદમ સાચો છે. તમે જે માનો છો તે તમારી મર્યાદા બની જશે, અને તમારી મર્યાદા નક્કી કરશે કે તમે તમારા જીવનમાં કેટલું પરિપૂર્ણ કરી શકો છો.

1954 પહેલા, કોઈ પણ ચાર મિનિટથી ઓછા સમયમાં માઈલ ચલાવી શકતું ન હતું. વૈજ્ઞાનીકોએ પણ બતાવ્યું છે કે માનવીના ભૌતિક શરીર માટે તે મર્યાદા તોડવી મૂળભૂત રીતે અશક્ય હતી. સર રોજર બેનિસ્ટર આસપાસ આવ્યા અને રેકોર્ડ તોડ્યો ત્યાં સુધી. તેણે સખત તાલીમ લીધી અને દરરોજ તેની સફળતાની કલ્પના કરી. અને 6 મે, 1954 ના રોજ, રોજર બેનિસ્ટરે એક માઇલ રન 3 મિનિટ અને 59 સેકન્ડમાં પૂર્ણ કર્યો. અને તેણે વિશ્વ રેકોર્ડ તોડવાનું અશક્ય કર્યું.

વધુ રસપ્રદ બાબત એ છે કે રોજર બેનિસ્ટરે આ કર્યું ત્યાં સુધી કોઈએ રેકોર્ડ તોડ્યો નથી. અને તે જ વર્ષમાં, અન્ય 20 લોકોએ વર્લ્ડ રેકોર્ડ તોડવાની જાણ કરી છે અને ચાર મિનિટમાં એક માઇલ દોડ પૂરી કરી છે. આ વાર્તા આપણને કહે છે કે આપણી માન્યતાઓ જ આપણા જીવનને આકાર આપે છે.

જીવનમાં ઉત્કૃષ્ટ સફળતા મેળવવા માટે, તમારે તમારી મર્યાદાઓ તોડવી પડશે. તમારે તમારામાં વિશ્વાસ કરવો જોઈએ કે તમે તે કરી શકો છો કારણ કે તમારી માન્યતાઓ તમારી પોતાની મર્યાદા છે. જો તમે દિલથી માનો છો કે તમે તે કરી શકો છો, તો તમે તેને પ્રાપ્ત કરી શકશો.

બેન્ક માં જાવશે  જલ્દી કરો : બેંકોમાં ક્લાર્કની 5000 થી વધુ પોસ્ટ્સ માટે અરજી શરૂ થઈ, વિગતો જાણો

5. તમે બનવા માટે લડો

અબ્દુલ કલામ પાસેથી દરેક વ્યક્તિએ શીખવું જોઈએ તેવો બીજો મહાન સફળતાનો નિયમ તમારા માટે લડવાની ભાવના છે. તમને લાગવું જોઈએ કે તમે વિશિષ્ટ છો અને તમે અનન્ય છો. તમે અન્ય લોકોથી અલગ છો અને તેથી, તમારા માટે અન્ય લોકોની નકલ કરવી જરૂરી નથી. સમાજે આપણને દરેકની જેમ બનવા અને વિચારવાની તાલીમ આપી છે, પરંતુ આ ચમકવાનો સાચો રસ્તો નથી. જો તમે અસાધારણ બનવા માંગતા હો અને જીવનમાં આશ્ચર્યજનક પરિણામો પ્રાપ્ત કરવા માંગતા હો, તો તમારે ભીડમાંથી બહાર toભા રહેવાનું શીખવું જોઈએ. તમારે જાતે બનવાનું શીખવું જોઈએ.

તે જાતે બનવું અગત્યનું છે કારણ કે જ્યારે તમે તમારી જાતને અને તમે નક્કી કરેલી સીમાઓને જાણો છો, ત્યારે તમે પરિપૂર્ણ અને લાભદાયી જીવનનો અનુભવ કરો છો. વ્યવસાયિક દુનિયામાં, જ્યારે તમે તમારા સ્પર્ધકને પસંદ કરવાનો પ્રયાસ કરો છો, ત્યારે તમારો વ્યવસાય નિષ્ફળ જશે. અને વિશ્વના દરેક સફળ વ્યવસાયની જેમ, તમારે તમારી અનન્ય વેચાણ દરખાસ્ત શોધવાની જરૂર છે. તમારે તમારી પોતાની ઓળખ શોધવાની જરૂર છે જેથી તમે તમારા મૂળ મૂલ્યો અને માન્યતાઓને અનુરૂપ જીવન જીવી શકો તેના બદલે કોઈ અન્ય જે તમે ઇચ્છતા હતા.

તમે તમારી જાતને વધુ સારી રીતે કેવી રીતે સમજી શકો છો અને તમે સૌથી અધિકૃત બનો છો તે તમારા આંતરિક બાળક સાથે સંપર્કમાં રહેવાનો એક શ્રેષ્ઠ રસ્તો છે. જ્યારે તમે નાના બાળકોને જોશો, ત્યારે તમે જોશો કે તેઓ કેટલા મુક્ત છે અને અન્ય લોકો તેમના વિશે શું વિચારે છે તેની તેઓ કેટલી ઓછી કાળજી લે છે. બાળકો ખુશ છે અને હંમેશા ક્ષણમાં જીવે છે કારણ કે તેઓ તેમના મૂલ્યો અને માન્યતાઓ અનુસાર જીવે છે. જેમ જેમ તેઓ મોટા થાય છે, પુખ્ત વયના લોકો તેમને “ફિટ” અને “વાસ્તવિક બનવા” કહેશે. પરિણામે, મોટાભાગના લોકો તેઓ જે જીવન ઈચ્છે છે તે જીવી રહ્યા નથી, તેઓ તે જીવન જીવી રહ્યા છે જે અન્ય લોકો ઇચ્છે છે અને અન્ય લોકોએ નક્કી કરેલા નિયમોથી બંધાયેલા છે.

તેથી, ફરીથી બાળક બનો અને તમારા સાચા સ્વભાવને ચમકવા દો. તમારા વિચારોની ગુણવત્તા પ્રત્યે હંમેશા જાગૃત રહો જે તમારા મગજમાં દરેક ક્ષણે ચાલે છે. જૂના અને નકામા વિચારોને છોડી દેવાનું શીખો જે તમારી સફળતાને મર્યાદિત કરે છે. તેના બદલે, તમારા વિચારોનું અવલોકન કરો અને ખાતરી કરો કે તમારા વિચારો સકારાત્મક છે અને તમને જીવનમાં વધુ સારા પરિણામો પ્રાપ્ત કરવા માટે સક્ષમ બનાવે છે.

6. વિદ્યાર્થી બનો

અબ્દુલ કલામ એક મહાન વિદ્યાર્થી હતા. તેઓ ભારતના રાષ્ટ્રપતિ બન્યા તે પહેલા તેઓ વૈજ્ઞાનિક હતા અને સંરક્ષણ સંશોધન અને વિકાસ સંગઠન અને ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંગઠનમાં સામેલ હતા. તે ઉપરાંત, કલામે 1998 માં ભારતના પોખરણ -2 પરમાણુ પરીક્ષણોમાં નિર્ણાયક ભૂમિકા ભજવી હતી, જેને કારણે તેને “મિસાઇલ મેન ઓફ ઇન્ડિયા” નામ મળ્યું હતું.

કલામ સાચા અર્થમાં જીવનના વિદ્યાર્થી હતા. તે હંમેશા શીખતો હતો અને દરરોજ વધુ સારું થવા માટે પોતાને સુધારવાનો પ્રયાસ કરતો હતો. અને આનાથી તેમણે “ઇન્ડિયા 2020” પુસ્તક લખવાનું શરૂ કર્યું, જેણે ભારતને નોલેજ મહાસત્તા બનાવવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું તેમનું માનવું હતું કે કોઈ વ્યક્તિ સફળ થવા માટે, તેણે પહેલા વિદ્યાર્થી બનવું જોઈએ અને શક્ય તેટલું શીખવા માટે તૈયાર હોવું જોઈએ.

જ્યારે પત્રકારે સ્પેસએક્સના સીઈઓ એલોન મસ્કને પૂછ્યું કે તેમણે રોકેટ બનાવવાનું શીખ્યા તો તેમણે કહ્યું કે તેઓ પુસ્તકો વાંચીને શીખ્યા છે. વrenરેન બફેટે એક વખત ઘણી મુલાકાતો દરમિયાન પ્રેક્ષકોને કહ્યું હતું કે તેમણે તેમનો મોટાભાગનો દિવસ વાંચનમાં વિતાવ્યો હતો. અને અબજોપતિ રોકાણકારે કહ્યું કે સફળતાની ચાવીઓમાંથી એક શક્ય તેટલું વાંચવું છે કારણ કે નોલેજ ચક્રવૃદ્ધિ વ્યાજની જેમ કામ કરે છે, પરંતુ દુર્ભાગ્યે, ઘણા લોકો તે કરશે નહીં.

“જો તમે શીખવા માટે તૈયાર નથી, તો કોઈ તમને મદદ કરી શકશે નહીં. જો તમે શીખવા માટે દ્રઢ સંકલ્પ કરો છો, તો તમને કોઈ રોકી શકતું નથી. તેથી અબ્દુલ કલામ જેવા વિદ્યાર્થી બનો અને સતત અને ક્યારેય ન સમાતા સુધારા માટે પ્રતિબદ્ધ થાઓ. તમારી આંતરિક સંભાવનાને છૂટા કરવાનો એકમાત્ર રસ્તો એ છે કે દરરોજ શીખવું અને સુધારવું.

7. શિક્ષક બનો

એક મહાન વિદ્યાર્થી હોવા ઉપરાંત, તમારે એક મહાન શિક્ષક બનવાનું પણ શીખવું જોઈએ. યુનિવર્સિટી ઓફ સેન્ટ્રલ ફ્લોરિડાએ એક વખત અબ્દુલ કલામનો ઇન્ટરવ્યૂ લીધો અને તેમને પૂછ્યું, “તમારી પાસે ઘણી સિદ્ધિઓ છે. તમે પુસ્તકો લખ્યા છે, તમે પ્રમુખ તરીકે સેવા આપી છે, તમે એરોસ્પેસ એન્જિનિયર છો, તમે પ્રોફેસર રહ્યા છો, પરંતુ તમે કહો છો કે તમને સૌથી વધુ ગમતું શીર્ષક શિક્ષકનું શીર્ષક છે, તે કેમ છે?

અને કલામે જવાબ આપતા કહ્યું કે જ્યારે તે શાળામાં હતો ત્યારે તે ભાગ્યશાળી હતો કે તેને એક શિક્ષક મળ્યો જેણે તેને પ્રેરણા આપી, તેને જીવન જીવવાની રીત શીખવી અને ભવિષ્ય માટે તેની દ્રષ્ટિને આકાર આપ્યો. અને એટલા માટે કલામને શિક્ષક બનવું ગમ્યું જેથી તેઓ દિમાગ વિકસાવવાની, યુવાનોને સપના આપવાની, અને એવા સપના વહેંચવાની અદ્ભુત તક શેર કરી શકે જે કોઈને વધુ સારા માનવી બનાવે.

ઘણા અભ્યાસોએ બતાવ્યું છે કે શીખવાની શ્રેષ્ઠ રીતોમાંની એક શીખવવાનું છે. જ્યારે તમે તમારી કુશળતા શેર કરો છો અને અન્યને શીખવો છો કે તમે કયામાં સારા છો, તો તમે વધુ સારા બનશો કારણ કે તમે તે નોલેજ ને તમારા મનમાં ઉંડાણપૂર્વક સમાવી રહ્યા છો. વધુ મહત્ત્વની બાબત એ છે કે જ્યારે તમારી પાસે શીખવવાની અને વહેંચવાની ભાવના હોય, ત્યારે તમે સમુદાય અને વિશ્વમાં ફરક લાવી રહ્યા છો. અબ્દુલ કલામના શિક્ષકે કલામના જીવન પર સકારાત્મક અસર છોડી અને આનાથી તે કાયમ માટે બદલાઈ ગયો.

સફળ પ્રેરક વક્તા લેસ બ્રાઉન સાથે પણ આવું જ થયું. જ્યારે લેસ નાનો હતો, ત્યારે તેને “શિક્ષિત માનસિક વિકલાંગ” તરીકે લેબલ કરવામાં આવ્યો હતો અને કોઈએ માન્યું ન હતું કે તે પોતાના સહિત ઘણું બધું કરી શકે છે. એક ભાગ્યશાળી દિવસ, યુવાન લેસ બ્રાઉનનું જીવન હંમેશ માટે બદલાઈ ગયું જ્યારે તેના શિક્ષકે તેને કહ્યું, “તમારા વિશે બીજા કોઈના અભિપ્રાયને તમારી વાસ્તવિકતા ન બનવા દો.”

તે ક્ષણથી, લેસ બ્રાઉને પોતાનામાં વિશ્વાસ કરવાનું શરૂ કર્યું અને નક્કી કર્યું કે તેનું જીવન તેના પર છે, અન્ય લોકો માટે નહીં. અને તમારે આ મહાન પાઠ પણ શીખવો જોઈએ. તમારા નોલેજ સાથે ક્યારેય કંજુસ ન બનો. શિક્ષક બનો, તમારી કુશળતા શેર કરો અને આ વિશ્વમાં સકારાત્મક અસર કરો.

8. અખંડિતતા સાથે કામ કરો

દેશના નેતા તરીકે, અબ્દુલ કલામ માનતા હતા કે નેતા જે પણ કાર્યવાહી કરે છે તે પારદર્શક હોવી જોઈએ. અને તેમણે ટાંક્યું, “દરેક નેતાએ પ્રામાણિકતા સાથે કામ કરવું જોઈએ અને અખંડિતતા સાથે સફળ થવું જોઈએ.”

અખંડિતતા એ સર્વોચ્ચ મૂલ્યોમાંની એક છે જે લોકો એક ટીમ તરીકે, સંગઠનમાં અને દેશમાં પણ સાથે મળીને કામ કરવાની વાત કરે છે. જો તેનું સંચાલન કરનારા લોકોમાં અખંડિતતા ન હોય તો સંસ્થા ટકી શકશે નહીં. આ તમારા જીવનના દરેક ક્ષેત્રમાં લાગુ પડે છે, પછી ભલે તે વ્યવસાયમાં હોય, કામ પર હોય અથવા તમારા સંબંધમાં હોય.

અખંડિતતા ધરાવતા નેતાઓ સૌથી પ્રખ્યાત, આછકલા અથવા ધનાઢય ન હોઈ શકે, અને તેઓ વાસ્તવમાં જરાય ધ્યાન આપતા નથી. અખંડિતતાનો અર્થ એ છે કે યોગ્ય કાર્ય કરવું કારણ કે તે કરવું યોગ્ય બાબત છે, અને આ તે છે જે અખંડિતતા ધરાવતી વ્યક્તિને સફળ બનાવે છે. કલ્પના કરો કે જો તમારો બિઝનેસ પાર્ટનર તમને છેતરે તો શું તમે ભવિષ્યમાં તેની સાથે ફરી કામ કરવા માંગો છો? જવાબ એક પ્રચંડ ના છે.

વોરેન બફેટે આ અંગે અર્થપૂર્ણ અવતરણ આપ્યું છે, “પ્રતિષ્ઠા બનાવવામાં 20 વર્ષ લાગે છે અને તેને બરબાદ કરવામાં પાંચ મિનિટ લાગે છે. જો તમે તેના વિશે વિચારો છો, તો તમે વસ્તુઓ અલગ રીતે કરશો. તમારે દરેક પરિસ્થિતિમાં તમારી પ્રામાણિકતા અને પ્રામાણિકતા સાથે સમાધાન ન કરવું જોઈએ પછી ભલે તે નાની બાબત હોય. જ્યારે તમે સમાધાન કરો છો, ત્યારે તે એક આદત બની જશે અને તમે આગલા રાઉન્ડમાં ખૂબ જ સરળતાથી સમાધાન કરશો. આ આખરે તમારી પ્રતિષ્ઠાનો નાશ કરશે અને તમે જે મહેનત કરી છે તે બધી જ મહેનત કરશે. અબ્દુલ કલામ જેવા બનવાનું શીખો અને અખંડતાને તમારી સર્વોચ્ચ પ્રાથમિકતા બનાવો.

9. તમારા સપનાને અનુસરો

જ્યારે એક વિદ્યાર્થીએ અબ્દુલ કલામને પ્રશ્ન પૂછ્યો, “સર, તમે આટલા મહાન કેવી રીતે બન્યા?” કલામે જવાબ આપ્યો અને કહ્યું કે તે જવાબ જાણતો નથી, પરંતુ તે વ્યક્તિગત રીતે માનતો હતો કે મહાન અને સફળ બનવા માટે, તમારે એક સ્વપ્ન જોવું જ જોઇએ.

તે બધું તમારા સપનાથી શરૂ થાય છે. તમે તમારા જીવનમાં શું પ્રાપ્ત કરવા માંગો છો અને તમારા લક્ષ્યો શું છે? તમે કોણ બનવાની આકાંક્ષા રાખો છો અને તમારા વિચારો શું છે? અત્યંત સફળ લોકો પ્રેરિત હોય છે અને તેઓ હંમેશા કોઈ મહાન વસ્તુને આગળ વધારવા માટે આગળ વધે છે, અને આનું કારણ એ છે કે તેમને એક સ્વપ્ન છે. તમને શું જોઈએ છે તે જાણ્યા વિના, તમે મોટાભાગના લોકોની જેમ સામાન્ય બનશો. અને સામાન્યના અવરોધને તોડવા માટે, જીવનમાં તમને ચલાવવા માટે તમારે મજબૂત અને જુસ્સાદાર સ્વપ્નની જરૂર છે.

કલામના મતે, જ્યારે તમે કોઈ સપનું જોશો અને તમે તેને હાંસલ કરવા માટે બિલકુલ પ્રતિબદ્ધ છો, ત્યારે તમારું સ્વપ્ન તમને વધુ શીખવા, વધુ કામ કરવા, તમામ પડકારો છતાં નિર્ભય બનવા, અને જ્યાં સુધી તમે તેને પૂર્ણ ન કરો ત્યાં સુધી ધૈર્ય રાખશો. તે તમારું સ્વપ્ન છે જે તમને એક અસાધારણ વ્યક્તિ બનાવશે.

જાણીતા સફળતા કોચ ટોની રોબિન્સે એક વખત કહ્યું હતું કે લોકો આળસુ નથી હોતા, તેમની પાસે માત્ર નપુંસક ધ્યેય હોય છે, જેનો અર્થ થાય છે કે જે તેમને પ્રેરણા આપતા નથી. અને જો તમે ખરેખર સફળ થવા અને તમારા ભવ્ય સપનાઓ જીવવા માંગતા હો, તો ખાતરી કરો કે તમારા સપના તમને ગમે તે કરવા માટે પ્રેરિત કરવા માટે પૂરતા પ્રેરણાદાયક છે.

10. પ્રેરણા બનો

કદાચ, અબ્દુલ કલામની સૌથી નોંધપાત્ર કહેવતોમાંની એક એ છે કે તેમણે કહ્યું, “જેમ આપણે ભારતમાં કહીએ છીએ, જ્યાં હૃદયમાં સચ્ચાઈ છે, ત્યાં પાત્રમાં સુંદરતા છે. જ્યારે પાત્રમાં સુંદરતા હોય છે, ત્યારે ઘરમાં સંવાદિતા હોય છે. જ્યારે ઘરમાં સંવાદિતા હોય ત્યારે રાષ્ટ્રમાં એક વ્યવસ્થા હોય છે. જ્યારે રાષ્ટ્રમાં વ્યવસ્થા હોય ત્યારે વિશ્વમાં શાંતિ હોય છે. ”

કલામ સાચા અર્થમાં ઘણા લોકો માટે પ્રેરણા હતા, અને તેમણે અન્ય લોકોને પણ બાકીના વિશ્વને પ્રેરણા આપવા વિનંતી કરી. તે દ્રઢ પણે માનતો હતો કે દરેક વસ્તુ તમારી અંદરથી શરૂ થાય છે, અને તમે અન્ય લોકો માટે પ્રેરણા બનીને વિશ્વમાં પરિવર્તન લાવી શકો છો. જ્યારે તમે વધુ સારા માટે બદલો છો, ત્યારે તમે અન્ય લોકો માટે આકાંક્ષા બની શકો છો. અને જ્યારે અન્ય લોકો અનુસરશે અને તેમનું શ્રેષ્ઠ કાર્ય કરશે, ત્યારે વિશ્વ શાંતિ અને સંવાદિતામાં રહેશે.

“બધા પક્ષીઓને વરસાદ દરમિયાન આશ્રય મળે છે. પરંતુ ગરુડ વાદળોની ઉપર ઉડીને વરસાદ ટાળે છે. સમસ્યાઓ સામાન્ય છે, પરંતુ વલણથી ફરક પડે છે ”, અબ્દુલ કલામે કહ્યું. તેથી તમારો અભિગમ બદલો અને તમે વસ્તુઓને કેવી રીતે જુઓ છો. દુનિયાને ન જુઓ કારણ કે તે તમને નુકસાન પહોંચાડવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે, તેના બદલે, વિશ્વને જુઓ કારણ કે વિશ્વ તમને શ્રેષ્ઠ લાવી રહ્યું છે. જ્યારે તમે અન્ય લોકોને તેમના જીવનમાં વધુ સારું કરવા માટે પ્રેરણા આપવાનું શરૂ કરો છો, ત્યારે તમે મહાત્મા ગાંધીએ જે કહ્યું હતું તે કરી રહ્યા છો, “તમે વિશ્વમાં જે પરિવર્તન જોવા માંગો છો તે બનો.”

ભારતના સૌથી આદરણીય નેતાઓમાંના એક એ.પી.જે. અબ્દુલ કલામ તરફથી સફળતા માટે આ ટોચના 10 નિયમો છે. તમે તેની પાસેથી ઘણું બધું શીખી શકો છો, અને ઉપર જણાવેલા આ 10 નિયમો તમારા માટે એક સારી શરૂઆત હોઈ શકે છે. આ નિયમો જાણો અને સમજો, અને તેને તમારા જીવનમાં લાગુ કરો.

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published.