જો લોન ચૂકવી દીધી હોય તો બેંકમાંથી આ કાગળ લેવાનું ભૂલશો નહીં, બાદમાં તમારે કોર્ટ-કચેરીના ધક્કા ખાવા પડશે.

જો લોન ચૂકવી દીધી હોય તો બેંકમાંથી આ કાગળ લેવાનું ભૂલશો નહીં, બાદમાં તમારે કોર્ટ-કચેરીના ધક્કા ખાવા પડશે.

Viral World

તમે લોન લીધી અને તેની EMI સમયસર ચૂકવતા રહ્યા. પોતાને એક સારા લેણદાર તરીકે સાબિત કરીને લોનની તમામ રકમ સમયસર ચૂકવી. તમે મુદલ અને વ્યાજના દરેક પૈસા ચૂકવ્યા. હવે સવાલ એ છે કે, લોન ચૂકવ્યા પછી શું તમે બધી જવાબદારીઓથી મુક્ત છો? સૈદ્ધાંતિક રીતે જવાબ હા છે. પરંતુ જો તમે નિષ્ણાતોને પૂછો, તો તેઓ કંઈક બીજું કહેશે.

બેંકોમાંથી લોન અને લોનના વ્યવહારોના નિષ્ણાતો કહે છે કે લોન સમયસર ચૂકવવી સારી બાબત છે. પરંતુ આ તમને બધી મુશ્કેલીઓથી મુક્ત કરતું નથી. સૌથી મોટી જવાબદારી લોનના પૈસા પરત કર્યા પછી જ આવે છે. બેંક પાસેથી મંજૂરી મેળવવાની જવાબદારી છે. બેંક પાસેથી લેખિતમાં લેવું પડશે કે હવે કોઈ લોન ચૂકવવાની બાકી નથી. લેણદાર હવે દેવાની ચુકવણીમાંથી સંપૂર્ણપણે મુક્ત છે. ધ્યાનમાં રાખો કે આ કાર્ય મૌખિક હોવું જોઈએ નહીં. આ માટે બેન્કે પ્રમાણપત્ર આપવું પડશે. આ પ્રમાણપત્રને નો ઓબ્જેક્શન સર્ટિફિકેટ અથવા એનઓસી કહેવામાં આવે છે.

જ્યારે એનઓસી હાથમાં હોય ત્યારે લેણદારને સમજવું જોઈએ કે તે દેવાથી સંપૂર્ણપણે મુક્ત છે. આ પ્રમાણપત્ર માત્ર કાગળનો ટુકડો નથી પરંતુ સંપૂર્ણ કાનૂની દસ્તાવેજ છે. એનઓસી મેળવીને, તમે કાયદાકીય રીતે સુરક્ષિત છો. બાદમાં બેંક દ્વારા તમારી સામે કોઈ દાવો કરવામાં આવશે નહીં. જો બેંક કોઈ છેતરપિંડી કરે તો પણ તમે તે કાનૂની દસ્તાવેજ દ્વારા તેને કોર્ટમાં ખેંચી શકો છો. અમને જણાવો કે શા માટે બેંકમાંથી એનઓસી લેવું જરૂરી છે.

1- બ્લેકમેલથી બચી જશો

ધારો કે તમે લોનની સંપૂર્ણ રકમ ચૂકવ્યા પછી પણ NOC લીધું નથી. આવી સ્થિતિમાં મોટી મુશ્કેલી ભી થઈ શકે છે. બેંક તમને પહેલાથી ચૂકવેલા નાણાં માટે પણ કહી શકે છે. હવે તમારી પાસે લોન પરત કરવા અને લોન પૂરી કરવા માટે કોઈ પુરાવો ન હોવાથી તમે બેંકના હાથે બ્લેકમેલનો શિકાર બની શકો છો. તમારી પાસે કોર્ટમાં જવાનું કોઈ મેદાન પણ નહીં હોય. તેથી, જેટલી ઝડપથી તમે લોન ભરપાઈ કરી છે, તેટલી જ ઝડપથી અને તાત્કાલિક NOC લેવાની આદત પણ તમારે કેળવવી જોઈએ.

2-તમે દાવો કરી શકો છો

જો તમે એનઓસી નહીં લો, તો બેંક તમારા પર દાવો કરી શકે છે. ભૂતકાળમાં કેટલીક નાની ભૂલ પર તમને કોર્ટમાં ઘેરી લેવાની તૈયારીઓ થઈ શકે છે. આ પરિસ્થિતિમાં તમે નિlessસહાય અને લાચાર થશો કારણ કે તમારી પાસે કોઈ કાનૂની આધાર નથી. તમે તમારો કેસ કોર્ટમાં રજૂ કરી શકો છો અને કોર્ટ બેંકને NOC આપવા માટે કહી શકે છે. પરંતુ જ્યાં સુધી તમને એનઓસી ન મળે ત્યાં સુધી તમારે ઘણા પ્રકારના માનસિક ત્રાસમાંથી પસાર થવું પડી શકે છે.

3- ક્રેડિટ સ્કોર લખવામાં આવશે

લોનની ચુકવણી કર્યા પછી, સિબિલને તાત્કાલિક જાણ કરવાની તમારી જવાબદારી છે. સિબિલને જણાવો કે આવી બેંક પાસેથી લોન ચૂકવ્યા બાદ એનઓસી પ્રાપ્ત થઈ છે. જો તમે એનઓસી ન લો, સિબિલને ન કહો, તો પછી તમે તેના રેકોર્ડમાં ડિફોલ્ટર જાહેર કરી શકો છો, જે ક્રેડિટ સ્કોરને અસર કરશે. આગલી વખતે લોન લેવામાં તમારે ઘણી મુશ્કેલીઓમાંથી પસાર થવું પડી શકે છે.

4- બેલેન્સ ટ્રાન્સફર કરવામાં મદદ

જો તમે ભવિષ્યમાં લોનનું બેલેન્સ ટ્રાન્સફર કરવા માંગો છો, તો તેના માટે NOC સૌથી મહત્વનો દસ્તાવેજ છે. એનઓસી વિના, તમે લોન બેલેન્સ ટ્રાન્સફર કરી શકતા નથી. જો લોન એક બેંકથી બીજી બેંકમાં ટ્રાન્સફર કરવી હોય તો તે માટે એનઓસી જરૂરી છે. જો આ પેપર ન હોય તો બેંક લોન ટ્રાન્સફર પ્રક્રિયા શરૂ નહીં કરે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *