વજન ઘટાડયા પછી ઢીલી, ફાટેલી ત્વચાની સંભાળ કેવી રીતે રાખવી? જાણો

વજન ઘટાડયા પછી ઢીલી, ફાટેલી ત્વચાની સંભાળ કેવી રીતે રાખવી? જાણો

Lifestyle

અનિચ્છનીય વજન ગુમાવવું એ પોતે એક મુશ્કેલ કાર્ય છે, જે મુશ્કેલ હોવા છતાં, તમને માવજતની નજીક લાવે છે. જો કે, જે લોકો ઘણું વજન ગુમાવે છે, બીજી બાજુ, સામાન્ય રીતે ઘણી બધી છૂટક ત્વચા હોય છે, જે તેમના દેખાવ અને જીવનની ગુણવત્તાને નુકસાન પહોંચાડે છે.

તેથી તમારી ત્વચાની સ્થિતિસ્થાપકતાને શું અસર કરે છે અને આ સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે કયા કુદરતી ઉપાયો ઉપલબ્ધ છે તે વિશે તમારે જાણવાની જરૂર છે તે નીચે છે.

1. વજન ઘટાડયા પછી તમારી ત્વચા કેમ ઢીલી થઈ જાય છે?

ત્વચા શરીરનું સૌથી મોટું અંગ છે અને આંતરિક શરીર અને બહારની દુનિયા વચ્ચે અવરોધ તરીકે કામ કરે છે. કોલેજન અને ઇલાસ્ટિન જેવા પ્રોટીન તમારી ત્વચાનો સૌથી અંદરનો સ્તર બનાવે છે. કોલેજન, જે તમારી ત્વચાની રચનાનો 80% ભાગ બનાવે છે, તેને મજબૂત બનાવે છે. ઇલાસ્ટિન એક પ્રોટીન છે જે તમારી ત્વચાને સ્થિતિસ્થાપકતા આપે છે અને તેને ચુસ્ત રહેવામાં મદદ કરે છે.

જો કે, જ્યારે શરીરના વધતા વિકાસને જોડવા માટે વજન વધવા દરમિયાન ચામડી વિસ્તરે છે. હવેથી, કોલેજન અને ઇલાસ્ટિન તંતુઓ મોટેભાગે ખેંચાણને કારણે નાશ પામે છે અને જ્યારે તેઓ લાંબા સમય સુધી ખેંચાય છે, પરિણામે તેઓ પાછો ખેંચવાની ક્ષમતા ગુમાવે છે. પરિણામે, વજન ઘટાડ્યા પછી શરીરમાંથી વધારાની સ્કિન્ડ્રોપ્સ દૂર થાય છે.

2. ત્વચાની સ્થિતિસ્થાપકતાને અસર કરતા પરિબળો

વજન ઘટાડવાનો સમય અને જથ્થો

ઇલાસ્ટિન અને કોલેજનની ખોટને કારણે, લાંબા સમય સુધી વજનવાળા અથવા મેદસ્વી વ્યક્તિની ચામડી વજન ઘટાડ્યા પછી looseીલી થઈ જશે. પૂરી પાડવામાં આવેલ છે કે વજન ઘટાડવાનું પ્રમાણ ચામડીના looseીલાપણું માટે સીધું પ્રમાણ છે. જેટલું તમે વધારે વજન ધરાવો છો, તેટલી તે તમારી ત્વચાની સ્થિતિસ્થાપકતાને અસર કરે છે. તે ભૂલવું ન જોઈએ કે જે ત્વચા જૂની છે તેમાં નાની ત્વચા કરતાં કોલેજન ઓછું હોય છે અને વજન ઘટાડ્યા પછી તે છૂટી જાય છે.

સૂર્યપ્રકાશના સંપર્કમાં

ચામડીમાં કોલેજન અને ઇલાસ્ટિનનું ઉત્પાદન સૂર્યના સંપર્કમાં આવતું હોવાનું દર્શાવવામાં આવ્યું છે, જે છૂટક ત્વચામાં ફાળો આપી શકે છે.

ધૂમ્રપાન

ધૂમ્રપાન કોલેજનની રચના ઘટાડે છે અને હાલના કોલેજનને નુકસાન પહોંચાડે છે, પરિણામે ત્વચા ઝૂલતી જાય છે.

3. પ્રતિકાર તાલીમમાં વ્યસ્ત રહો

નિયમિત તાકાત તાલીમ કસરતો યુવાન અને વૃદ્ધ લોકો માટે સ્નાયુ સમૂહ મેળવવા માટેની સૌથી અસરકારક તકનીકોમાંની એક છે. સ્નાયુના જથ્થામાં વધારો માત્ર વધુ કેલરી બર્ન કરવામાં મદદ કરે છે પણ છૂટક ત્વચાના દેખાવમાં પણ નોંધપાત્ર સુધારો કરે છે.

4. કોલેજન પૂરક માટે જુઓ

કોલેજન હાઇડ્રોલાઇઝ્ડ અથવા હાઇડ્રોલાઇઝ્ડ કોલેજન દેખાવમાં જિલેટીન જેવું લાગે છે. તે પ્રાણીઓના કનેક્ટિવ પેશીઓમાં હાજર કોલેજનનું શુદ્ધ સંસ્કરણ છે. તેમ છતાં ત્વચાને કડક બનાવવા માટે તેનો ઉપયોગ સાબિત થયો નથી, કેટલાક અભ્યાસો સૂચવે છે કે તે ત્વચાના કોલેજન પર રક્ષણાત્મક અસર કરી શકે છે.

આ ઉપરાંત, તમે ત્વચાને કડક બનાવવા માટે કોલેજન અને ઇલાસ્ટિન આધારિત લોશન અથવા ક્રિમનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. તેજસ્વી બાજુએ, તે ઓનલાઇન સ્ટોર્સ તેમજ સુપરમાર્કેટમાં સરળતાથી ઉપલબ્ધ છે.

5. પોષક તત્વોથી ભરપૂર આહાર લો

તમારા આહારમાં પૂરતા પ્રમાણમાં પ્રોટીન, વિટામિન સી અને ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સ હોવા જોઈએ. સંશોધન મુજબ, તંદુરસ્ત ત્વચા માટે પ્રોટીન આવશ્યક છે, અને એમિનો એસિડ લાઈસિન અને પ્રોલાઈન કોલેજનની રચનામાં સીધી રીતે સામેલ છે. વિટામિન સી કોલેજનની રચનામાં મદદ કરે છે અને ત્વચાને યુવી નુકસાનથી પણ સુરક્ષિત કરે છે. ફેટી માછલીમાં હાજર ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સ ત્વચાની કોમળતા વધારવામાં મદદ કરી શકે છે.

6. હંમેશા હાઇડ્રેટેડ રહો

તમારી ત્વચાને હાઇડ્રેટેડ રાખવાથી તે વધુ સારી દેખાવામાં મદદ કરી શકે છે. જેમણે તેમના દૈનિક પાણીના સેવનમાં વધારો કર્યો છે તેઓ ત્વચા હાઇડ્રેશન અને કાર્યમાં નોંધપાત્ર લાભ દર્શાવે છે. પૂરતું પાણી પીવાથી તમારી ત્વચાના કોષોને જરૂરી પોષક તત્વોની સપ્લાય સુનિશ્ચિત થશે, તેમજ તમારી ત્વચાની સ્થિતિસ્થાપકતામાં સુધારો થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *