'હાર્ટ નો ઈલાજ' વાઇનની બે ચુસકીઓમાં છુપાયેલ છે, વૈજ્ઞાનિકોએ પીવાના નિયમો અને કાનૂન વિશે જણાવ્યુ

‘હાર્ટ નો ઈલાજ’ વાઇનની બે ચુસકીઓમાં છુપાયેલ છે, વૈજ્ઞાનિકોએ પીવાના નિયમો અને કાનૂન વિશે જણાવ્યુ

Health Viral World

વાઇન અને હૃદય વચ્ચેનો સંબંધ નિર્વિવાદ છે. વૈજ્ઞાનિક સંશોધનમાં એ પણ સ્પષ્ટ કરવામાં આવ્યું છે કે વાઇન પીવાથી હૃદયના નીચલા રોગો સામે રક્ષણ મળે છે. હવે તાજેતરના સંશોધન મુજબ, આલ્કોહોલ મુક્ત વાઇન પીવું પણ હૃદય માટે એટલું જ ફાયદાકારક છે જેટલું દારૂ સાથે રેડ વાઇન આપે છે.

વૈજ્ઞાનિકોના મતે, આલ્કોહોલ મુક્ત વાઇન પણ આલ્કોહોલ ધરાવતી વાઇન જેવા જ સ્વાસ્થ્ય લાભ આપે છે. એન્ગલિયા રસ્કિન યુનિવર્સિટી દ્વારા કરવામાં આવેલા સંશોધનમાં આ વાત કહેવામાં આવી છે. તેમના શરીર પર મર્યાદિત માત્રામાં આલ્કોહોલ લેવાની અસરો જોવા મળી રહી હતી.

વાઇન હૃદય માટે ફાયદાકારક છે

સંશોધનમાં 40 થી 69 વર્ષની વયના 4 લાખ 50 હજાર લોકોને સામેલ કરવામાં આવ્યા હતા. સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે અઠવાડિયામાં 11 ગ્લાસ વાઇન પીનારા લોકોમાં હૃદય રોગનું જોખમ ઓછું જોવા મળ્યું છે. આ લોકોને પીનારાઓ અને ભારે પીનારાઓ કરતા કોરોનરી હૃદય રોગનું જોખમ 40 ટકા ઓછું હતું. સમાન પરિણામો તે લોકોમાં પણ જોવા મળ્યા હતા જેઓ દરરોજ બિન-આલ્કોહોલિક વાઇન પીતા હતા. આનું કારણ એ હતું કે વાઇનના ગુણો દારૂમાંથી નહીં, પરંતુ દ્રાક્ષમાંથી આવતા હતા. દ્રાક્ષમાં જોવા મળતા ઉચ્ચ એન્ટી-ઓક્સિડન્ટ્સ અથવા પોલીફેનોલ્સને કારણે, હૃદયની આંતરિક અસ્તર સારી રીતે કામ કરવાનું શરૂ કરે છે.

કેટલો વાઇન પીવો?

સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે લોકો અઠવાડિયામાં 8-11 ગ્લાસ રેસ વાઇન પીતા હતા તેમને હૃદય રોગનું જોખમ ઓછું હતું. તે લોકો સાથે પણ આવું જ થયું જેમણે આલ્કોહોલ ફ્રી વાઇન પીધો હતો.મુખ્ય સંશોધક ડો.રૂલ્ફ કહે છે કે દારૂ અને દ્રાક્ષમાંથી બનેલા હૃદય વચ્ચેના સારા સંબંધને નકારી શકાય નહીં. આલ્કોહોલ-મુક્ત વાઇન સાથે પણ આવું જ છે, કારણ કે બંને વાઇનમાં પોલીફેનોલ્સ જોવા મળે છે. જો કે, સંશોધનમાં એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે જે લોકો બિયર, સાઈડર અને સ્પિરિટ જેવી વસ્તુઓ પીવે છે તેમને કેન્સરનું જોખમ વધારે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *