1 ઓક્ટોબરથી પેમેન્ટ સિસ્ટમમાં મોટો ફેરફાર, એસએમએસ વગર પૈસા કપાશે નહીં, આરબીઆઈ આ નિયમો લાગુ કરશે

1 ઓક્ટોબરથી પેમેન્ટ સિસ્ટમમાં મોટો ફેરફાર, એસએમએસ વગર પૈસા કપાશે નહીં, આરબીઆઈ આ નિયમો લાગુ કરશે

આગામી મહિનાથી એટલે કે 1 ઓક્ટોબરથી ઓટો ડેબિટ પેમેન્ટ સિસ્ટમમાં મોટો ફેરફાર થવાની છે. નવી ઓટો ડેબિટ પેમેન્ટ સિસ્ટમ ઓક્ટોબરથી લાગુ થવાની શક્યતા છે. આ નિયમ હેઠળ, બેન્કો અને ડિજિટલ પેમેન્ટ પ્લેટફોર્મ જેવા કે પેટીએમ-ફોન પેને દર વખતે હપ્તા અથવા બિલના પૈસા કાપતા પહેલા પરવાનગી લેવી પડશે. તેઓએ પોતાની સિસ્ટમમાં આવા ફેરફાર કરવા પડશે કે એકવાર પરવાનગી મળી જાય પછી દર વખતે પૈસા આપોઆપ કપાઈ ન જાય.

ભારતીય રિઝર્વ બેન્કે અગાઉ કહ્યું હતું કે ડેબિટ કાર્ડ્સ, ક્રેડિટ કાર્ડ્સ, યુનિફાઇડ પેમેન્ટ્સ ઇન્ટરફેસ (UPI) અથવા અન્ય પ્રિપેઇડ પેમેન્ટ ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ્સ (PPI) નો ઉપયોગ કરીને પુનરાવર્તિત વ્યવહારો માટે વધારાના પરિબળ પ્રમાણીકરણ (AFA) ની જરૂર પડશે.

ઓટો ડેબિટ સિસ્ટમ શું છે?

ઓટો ડેબિટનો અર્થ એ છે કે જો તમે મોબાઈલ એપ અથવા ઈન્ટરનેટ બેંકિંગમાં ઓટો ડેબિટ મોડમાં વીજળી, ગેસ, એલઆઈસી અથવા અન્ય કોઈ ખર્ચ મુક્યો હોય તો ચોક્કસ તારીખે ખાતામાંથી પૈસા આપોઆપ કપાઈ જશે. જો ઓટો ડેબિટનો નિયમ લાગુ કરવામાં આવે તો તમારી બિલ ચુકવણી પદ્ધતિ પ્રભાવિત થશે. આ સુવિધાનો લાભ લેવા માટે, તમારો સક્રિય મોબાઇલ નંબર બેંકમાં અપડેટ હોવો આવશ્યક છે. આ એટલા માટે છે કારણ કે ઓટો ડેબિટ સંબંધિત સૂચના તમારા મોબાઇલ નંબર પર જ SMS દ્વારા મોકલવામાં આવશે.

ખેડૂત સવો તો તમને પણ : હવે ખેડૂતોને દર મહિને પેન્શનનો લાભ મળશે, બસ આ કામ કરવું પડશે

મેસેજ પહેલા મોકલવામાં આવશે

નવા નિયમોના અમલ બાદ બેન્કોએ ગ્રાહકના મોબાઈલ પર ચુકવણીની નિયત તારીખના 5 દિવસ પહેલા નોટિફિકેશન મોકલવું પડશે. ચુકવણીના 24 કલાક પહેલા રિમાઇન્ડર મોકલવું પડશે. રિમાઇન્ડરમાં ચુકવણીની તારીખ અને ચુકવણીની રકમ વગેરે વિશેની માહિતી હશે. ઓપ્ટ આઉટ અથવા પાર્ટ-પેનો વિકલ્પ પણ હશે. આ નિયમ 30 સપ્ટેમ્બર પછી અને 1 ઓક્ટોબરથી લાગુ થશે.આ સિવાય 5000 થી વધુની ચુકવણી પર OTP સિસ્ટમ ફરજિયાત કરવામાં આવી છે.

તેનો ઉદ્દેશ બેન્કિંગ છેતરપિંડી રોકવાનો છે

RBI એ બેન્કિંગ છેતરપિંડી અને ગ્રાહકોની સલામતીને ધ્યાનમાં રાખીને આ માર્ગદર્શિકા જારી કરી હતી. વર્તમાન સિસ્ટમ મુજબ, ડિજિટલ પેમેન્ટ પ્લેટફોર્મ અથવા બેન્કો ગ્રાહક પાસેથી પરવાનગી લીધા બાદ કોઈપણ માહિતી આપ્યા વગર દર મહિને ગ્રાહકના ખાતામાંથી કપાત કરે છે. આના કારણે છેતરપિંડી થવાની સંભાવના છે. આ ફેરફાર માત્ર આ સમસ્યાને દૂર કરવા માટે કરવામાં આવ્યો છે.

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published.