એન્ડ્રોઇડ ફોન વાપરતા બેંક ગ્રાહકો સાવધાન! કારણ જાણો

એન્ડ્રોઇડ ફોન વાપરતા બેંક ગ્રાહકો સાવધાન! કારણ જાણો

Tech

જો તમે પણ એન્ડ્રોઇડ ફોન દ્વારા બેંકિંગનો ઉપયોગ કરો છો, તો તમારા માટે મહત્વના સમાચાર છે. દેશની ફેડરલ સાયબર સિક્યુરિટી એજન્સીએ એક નવી સલાહમાં જણાવ્યું હતું કે, ભારતીય સાયબર સ્પેસમાં બેન્કિંગ ટ્રોજન માલવેર શોધી કાવામાં આવ્યું છે જે એન્ડ્રોઇડ ફોનનો ઉપયોગ કરીને બેંક ગ્રાહકો પર ચોરીછૂપીથી હુમલો કરવા માટે રચાયેલ છે. તેણે પહેલાથી જ 27 થી વધુ જાહેર અને ખાનગી ક્ષેત્રની બેંકોને નિશાન બનાવી છે.

ભારતીય કમ્પ્યુટર ઇમર્જન્સી રિસ્પોન્સ ટીમે મંગળવારે જારી કરેલી સલાહમાં કહ્યું છે કે ફિશિંગ માલવેર ‘ઇન્કમ ટેક્સ રિફંડ’ તરીકે માસ્કરેડીંગ કરી રહ્યું છે અને તે ગ્રાહકોના ડેટાની ગોપનીયતાને અસરકારક રીતે જોખમમાં મૂકી શકે છે અને પરિણામે મોટા પ્રમાણમાં હુમલાઓ અને નાણાકીય નુકસાન થઈ શકે છે. છેતરપિંડી થઈ શકે છે.

સલાહકાર જણાવે છે કે એવું જોવા મળ્યું છે કે ભારતીય બેંકિંગ ગ્રાહકોને Drinik Android માલવેરનો ઉપયોગ કરીને નવા પ્રકારના મોબાઇલ બેંકિંગ અભિયાન દ્વારા નિશાન બનાવવામાં આવી રહ્યા છે. Drinik એ 2016 માં એક SMS ચોર તરીકે શરૂઆત કરી હતી અને તાજેતરમાં તે બેન્કિંગ ટ્રોજનમાં વિકસિત થઈ છે જે ફિશિંગ સ્ક્રીનો દર્શાવે છે અને વપરાશકર્તાઓને સંવેદનશીલ બેંકિંગ માહિતી દાખલ કરવા માટે સમજાવે છે.

CERT-In એ જણાવ્યું હતું કે જાહેર અને ખાનગી ક્ષેત્રની 27 થી વધુ ભારતીય બેંકોના ગ્રાહકોને હુમલાખોરોએ પહેલાથી જ નિશાન બનાવ્યા છે. સીઇઆરટી-ઇન સાયબર હુમલાનો સામનો કરવા અને ફિશિંગ અને હેકિંગ હુમલાઓ અને સમાન ઓનલાઈન હુમલાઓ સામે સાયબરસ્પેસનું રક્ષણ કરવા માટે ફેડરલ ટેકનોલોજી શાખા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *