વિશ્વ પ્રાણી દિવસ: તેનો ઇતિહાસ, ધ્યેય અને મહત્વ જાણો

વિશ્વ પ્રાણી દિવસ: તેનો ઇતિહાસ, ધ્યેય અને મહત્વ જાણો

Education

આ દિવસ પ્રાણીઓ પર વ્યક્તિઓ, વ્યવસાયો અને અન્ય માનવીય વર્તણૂકોની અસરો વિશે જાગૃતિ લાવવા પર કેન્દ્રિત છે.

વિશ્વ પ્રાણી દિવસ દર વર્ષે 4 ઓક્ટોબરના રોજ મનાવવામાં આવે છે, એસિસીના ફ્રાન્સિસનો તહેવાર દિવસ, જેને પ્રાણીઓના આશ્રયદાતા સંત તરીકે ગણવામાં આવતો હતો. પ્રાણીઓની દુર્દશાને સંબોધવા અને જંગલી અને સ્થાનિક વિશ્વમાં – તેમના રક્ષણ તરફ કામ શરૂ કરવા માટે સાયનોલોજિસ્ટ હેનરિક ઝિમરમેન દ્વારા 1925 માં પ્રથમ વખત આ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી.

વિશ્વ પ્રાણી દિવસનો ઇતિહાસ

ઝિમરમેને 24 માર્ચ, 1925 ના રોજ બર્લિનના સ્પોર્ટ પેલેસમાં પ્રથમ વખત એક કાર્યક્રમનું આયોજન કર્યું હતું. એસિસીના સંત ફ્રાન્સિસના ઉત્સવના દિવસને અનુરૂપ 4 ઓક્ટોબરના રોજ આયોજિત કાર્યક્રમમાં 5,000 થી વધુ લોકોએ હાજરી આપી હતી.

1931 માં, ફ્લોરેન્સ, ઇટાલીમાં વિશ્વ સુરક્ષા સંગઠન પરિષદ દરમિયાન વિશ્વ પ્રાણી દિવસ વૈશ્વિક બન્યો. 2002 માં, ફિનિશ એસોસિયેશન ઓફ એનિમલ પ્રોટેક્શન એસોસિએશનોએ આ દિવસની ઉજવણી કરી અને શાળાના બાળકોને પણ તેના કાર્યક્રમોમાં સામેલ કર્યા.

વિશ્વ પશુ દિવસનું મહત્વ

આ દિવસ પ્રાણીઓ પર વ્યક્તિઓ, વ્યવસાયો અને અન્ય માનવીય વર્તણૂકોની અસરો વિશે જાગૃતિ લાવવા પર કેન્દ્રિત છે. તેને ‘પશુ પ્રેમી દિવસ’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે કારણ કે તે પ્રાણીઓના અધિકારો માટે કામ કરતી વ્યક્તિઓ અને સંસ્થાઓની ભાગીદારી દ્વારા પ્રાણીઓના પ્રેમ, સંભાળ, સ્નેહ અને રક્ષણને પ્રોત્સાહન આપે છે.

વિશ્વ પ્રાણી દિવસનો ઉદ્દેશ

વર્લ્ડ એનિમલ ડેની વેબસાઇટ અનુસાર, મુખ્ય ઉદ્દેશ્ય પ્રાણીઓની સ્થિતિ વધારવા અને સમગ્ર વિશ્વમાં કલ્યાણના ધોરણોને સુધારવામાં મદદ કરવાનો છે. તે પ્રાણી કલ્યાણ ચળવળને એક કરવા અને વિશ્વને તમામ પ્રાણીઓ માટે વધુ સારી જગ્યા બનાવવા માટે તેને વૈશ્વિક શક્તિમાં એકત્રિત કરવા વિશે પણ છે.

“રાષ્ટ્રીયતા, ધર્મ, શ્રદ્ધા અથવા રાજકીય વિચારધારાને ધ્યાનમાં લીધા વિના, દરેક દેશમાં તે અલગ અલગ રીતે ઉજવવામાં આવે છે. વધતી જાગૃતિ અને શિક્ષણ દ્વારા, આપણે એક એવું વિશ્વ બનાવી શકીએ છીએ જ્યાં પ્રાણીઓને હંમેશા સંવેદનશીલ માણસો તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને હંમેશા તેમના કલ્યાણ માટે સંપૂર્ણ આદર આપવામાં આવે છે. , “વેબસાઇટ” ઉમેરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *