આ તેલથી શરીરની મસાજ કરો, તમામ થાક દૂર થશે, ત્વચા સુંદર બનશે

આ તેલથી શરીરની મસાજ કરો, તમામ થાક દૂર થશે, ત્વચા સુંદર બનશે

Fashion & Beauty Health

નાનપણથી જ આપણે સાંભળતા આવ્યા છીએ કે તેલ માલિશ કરવાના ઘણા ફાયદા છે. ખાસ કરીને બાળકો માટે, તે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. પરંતુ જો તમે લાઇફ ટાઇમ ઓઇલથી મસાજ કરો છો, તો તમારું સ્વાસ્થ્ય અને સુંદરતા બંને અકબંધ રહે છે. તેનાથી ત્વચામાં રહેલી શુષ્કતા દૂર થાય છે અને ત્વચાની કરચલીઓ દૂર થાય છે. જો નિયમિત રીતે તેલ માલિશ કરવામાં આવે તો લોહીનું પરિભ્રમણ પણ સારું થાય છે અને શરીરની ચેતા અને ચેતાને શક્તિ મળે છે. જો તમારી માંસપેશીઓ નબળી પડી ગઈ હોય તો તમારે તેલ માલિશ કરવી જોઈએ. એટલું જ નહીં, જો તમને થાક લાગે છે, તો તમારે તેલ માલિશ કરવી જ જોઇએ. આમ કરવાથી શરીરમાં શક્તિનો અનુભવ થાય છે અને હાડકાં મજબૂત થાય છે.

વિવિધ તેલના ફાયદા

1. સરસવનું તેલ

જો તમે સરસવના તેલથી મસાજ કરો છો, તો રક્ત પરિભ્રમણ સુધરે છે. તે ત્વચા માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે અને તેનો નિયમિત ઉપયોગ ત્વચાને સુધારે છે. તે સ્નાયુઓના તણાવને દૂર કરવામાં પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. જો તમે હળવા સૂર્યપ્રકાશમાં સરસવના તેલની માલિશ કરો છો, તો તે શરીરમાં સૂર્યપ્રકાશમાંથી વિટામિન-ડી શોષવામાં મદદ કરે છે. સરસવનું તેલ પરસેવાની ગ્રંથીઓને સક્રિય કરે છે, જે શરીરને ડિટોક્સિફાય કરવામાં મદદ કરે છે. તે ત્વચાના ચેપ સામે પણ રક્ષણ આપે છે.

2. તલનું તેલ

તલના તેલમાં અલ્ટ્રાવાયોલેટ કિરણોથી રક્ષણની મિલકત હોય છે, જેથી વૃદ્ધત્વની સમસ્યા ન રહે. તે ત્વચાને પ્રદૂષણથી પણ બચાવે છે. તેમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ અને બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો પણ છે જે ખીલને અટકાવે છે. તલનું તેલ કોપર, મેંગેનીઝ, કેલ્શિયમ અને મેગ્નેશિયમથી ભરપૂર હોય છે. આ સિવાય તેમાં એન્ટી ઓક્સિડન્ટ તત્વો પણ હોય છે જે ત્વચાને કોમળ બનાવવામાં મદદ કરે છે. તેમાં વિટામિન ઇ, વિટામિન બી કોમ્પ્લેક્સ અને વિટામિન ડી હોય છે જે શરીરની સારી વૃદ્ધિ માટે ખૂબ જ જરૂરી છે.

3. અતિબાલા એટલે ખાટા તેલ

આતિર્બાલા તેલનો ઉપયોગ આયુર્વેદમાં નર્વસ સિસ્ટમની વિકૃતિઓ, સાંધાનો દુખાવો, સ્નાયુઓની જડતા, લાંબી માંદગી પછી નબળાઇ અને ચહેરાના લકવો મટાડવા માટે થાય છે.

4. નાળિયેર તેલ

નાળિયેર તેલ ત્વચા માટે કુદરતી નર આર્દ્રતા તરીકે કામ કરે છે, તે મૃત ત્વચાને દૂર કરીને રંગને તેજસ્વી બનાવે છે. તે ચામડીના રોગો, ત્વચાકોપ, ખરજવું અને ચામડીના બળતરામાં પણ ખૂબ ઉપયોગી છે. માત્ર પાંચ મિનિટ માટે નાળિયેર તેલથી માલિશ કરવાથી માત્ર રક્ત પરિભ્રમણ જ વધતું નથી પણ ખોવાયેલા પોષક તત્વો પણ ફરી ભરાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *