જો તમે ધનતેરસ પર સોનું ખરીદતા હોવ તો રાખો આ બાબતોનું ધ્યાન, જાણો શું છે તે

જો તમે ધનતેરસ પર સોનું ખરીદતા હોવ તો રાખો આ બાબતોનું ધ્યાન, જાણો શું છે તે

Business Money

ભારતમાં લોકો સોના-ચાંદીમાં રોકાણ કરવાનું પસંદ કરે છે. તેઓ તેને માત્ર શુભ જ નથી માનતા પરંતુ આ ધાતુઓ આર્થિક સંકટમાં પણ મદદ કરે છે. આજે (મંગળવારે) દેશમાં ધનતેરસનો તહેવાર મનાવવામાં આવી રહ્યો છે. આ તહેવાર પર, લોકો તેમના ઘરમાં દેવી લક્ષ્મીનું સ્વાગત કરવા માટે સોના અને ચાંદીના ઘરેણાં, સિક્કા, વાસણો વગેરે ખરીદે છે. જો તમે પણ ધનતેરસ પર સોના કે ચાંદીના ઘરેણા ખરીદવાનું વિચારી રહ્યા છો તો આ વાતોનું ધ્યાન રાખો.

1. કિંમત તપાસો

સોનું અને ચાંદી ખરીદતા પહેલા. તેની કિંમત જાણવી જરૂરી છે. વાસ્તવમાં બજારના આધારે સોના અને ચાંદીના દર દરરોજ બદલાય છે. તે જ સમયે, ધાતુઓની કિંમત દરેક શહેરમાં બદલાય છે. તમારું બજેટ પણ તપાસો. તમને જણાવી દઈએ કે અસલી સોનું 24 કેરેટનું હોય છે, પરંતુ તેના ઘરેણાં એટલા માટે બનાવવામાં આવતા નથી, કારણ કે તે ખૂબ જ નરમ હોય છે. જ્વેલરી માટે 22 કેરેટ સોનું વપરાય છે. જેમાં 91.66 ટકા સોનું છે.

2. હોલમાર્કિંગ

સોનું કે ચાંદી ખરીદતી વખતે હંમેશા હોલમાર્ક જુઓ. હોલમાર્કિંગ મેટલની શુદ્ધતા દર્શાવે છે. સોના અને ચાંદીને શુદ્ધતા માટે બ્યુરો ઓફ ઈન્ડિયન સ્ટાન્ડર્ડ્સ અથવા BIS દ્વારા પ્રમાણિત કરવામાં આવે છે. મહેરબાની કરીને કહો કે હંમેશા માત્ર હોલમાર્ક સર્ટિફિકેટવાળી જ્વેલરી જ ખરીદો. હોલમાર્કની ચોકસાઈ કેવી રીતે ઓળખવી તે નીચે જુઓ.

હોલમાર્ક 375 – 37.5 ટકા શુદ્ધ સોનું

હોલમાર્ક 585 – 58.5 ટકા શુદ્ધ સોનું

હોલમાર્ક 750 – 75.0 ટકા શુદ્ધ સોનું

હોલમાર્ક 916 – 91.6 ટકા શુદ્ધ સોનું

હોલમાર્કેડ 990 – 99.0 ટકા શુદ્ધ સોનું

હોલમાર્ક 999-99.9 ટકા શુદ્ધ સોનું

3. વજન તપાસો

મોટા ભાગના સોના-ચાંદીના દાગીના વજન પ્રમાણે વેચાય છે. ભારે ટુકડાઓ વધુ ખર્ચ કરે છે. કેટલીક જ્વેલરીમાં પત્થરો પણ હોય છે, જે દાગીનાના વજનમાં વધારો કરી શકે છે. તેથી હંમેશા વજન તપાસો.

4. બિલ માટે પૂછવાનું ભૂલશો નહીં

જ્વેલરી ખરીદ્યા પછી બિલ પૂછવાનું ભૂલશો નહીં. આ બિલ માત્ર જ્વેલરીના બદલામાં અથવા પરત કરવામાં મદદ કરશે નહીં, પરંતુ તે ખરીદીના પુરાવા તરીકે પણ કામ કરશે. તે કોઈપણ છેતરપિંડી અથવા દાવાના કિસ્સામાં અધિકારીઓનો સંપર્ક કરવામાં પણ મદદ કરી શકે છે.

નીચે આપેલી લીંક પર ક્લિક કરીને જોડાઓ એકતા ન્યૂઝ Ekta News સાથે. અમારું ફેસબુક પેજ લાઈક કરો અને ફોન પર અપડેટ્સ મેળવતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *