આજે સેનેટરી પેડ્સ અને પીરિયડ્સ પર વાત થઈ રહી છે, હવે સવાલ એ ઉઠે છે કે તેનો નિકાલ કરવાની સાચી રીત કઈ છે?

આજે સેનેટરી પેડ્સ અને પીરિયડ્સ પર વાત થઈ રહી છે, હવે સવાલ એ ઉઠે છે કે તેનો નિકાલ કરવાની સાચી રીત કઈ છે?

Lifestyle

સેમિનાર, વર્કશોપ અને શોર્ટ ફિલ્મોના કારણે જ આજે સેનેટરી પેડ્સ અને પીરિયડ્સ પર ચર્ચા થાય છે. તેમ છતાં ભારતમાં આજે મહિલાઓ, ટીન-એજર્સનો આટલો મોટો વર્ગ છે, જેઓ તેના વિશે વાત કરતાં શરમાતા નથી. તેની ખરીદી અને નિકાલ કરવામાં તેમની ખચકાટ ઘણીવાર જોવા મળે છે.

જે છોકરીઓ આના પર વાત કરે છે તેને સ્લટ અને બેશરમ કહેવામાં આવે છે. તે કિસ્સામાં, જ્યારે માસિકની સમસ્યાઓ વિશે વાત કરવામાં આટલો સંકોચ થતો હોય, ત્યારે વપરાયેલા, દુર્ગંધવાળા નેપકિનનો નિકાલ કરવો કેટલો બિનજરૂરી છે! આ ગંભીર વિષય પર વાત કરવા માટે આજે અમારી સાથે જોડાયા છે ડૉ. શ્રદ્ધા સુમન, જેઓ જણાવશે કે સેનેટરી પેડ્સનો નિકાલ કરતી વખતે આપણે શું ધ્યાન રાખવું જોઈએ.

મેન્સ્ટ્રુઅલ કપનું માર્કેટ દરરોજ વધી રહ્યું છે, જે સિલિકોનથી બનેલા હોવાની સાથે રિસાયકલ કરી શકાય તેવા છે. આ સાથે, ટેમ્પોન વિકલ્પો પણ બજારમાં ઉપલબ્ધ છે, તેમ છતાં ઘણી સ્ત્રીઓ તેના ઉપયોગ વિશે ચોક્કસ નથી. તેમને સેનિટરી પેડ્સને બદલે કપનો ઉપયોગ કરવામાં અસ્વસ્થતા લાગે છે. એક તરફ પ્લાસ્ટિકનો કચરો ઘટાડવાની વાતો થઈ રહી છે, તો બીજી તરફ પેડના અયોગ્ય નિકાલને કારણે આ કચરો સતત વધી રહ્યો છે.

હવે પ્રશ્ન એ થાય છે કે તેનો નિકાલ કરવાનો સાચો રસ્તો કયો છે? કારણ કે આપણામાંથી મોટાભાગની મહિલાઓ તેનો ઉપયોગ કરવાનું શીખી ગઈ છે, પરંતુ તેનો નિકાલ કરવાની સાચી પ્રક્રિયા આપણી જાણકારીથી દૂર છે.

આ પણ વાંચો : માસિક સ્રાવ વિશે આત્માને ધ્રુજાવનારી પ્રથાઓ, રસોડામાં ન જાવ, અથાણાંને સ્પર્શ ન કરો, મંદિરથી દૂર રહો

વપરાયેલ સેનિટરી પેડ્સનું શું થાય છે?

નેપકિનનો ઉપલા સ્તર પોલીપ્રોપીલિનથી બનેલો છે. જ્યારે લાકડાના પલ્પને લોહીને શોષવા માટે સુપર શોષક પોલિમર સાથે મિશ્રિત કરવામાં આવે છે, જેથી પેડ લીક પ્રૂફ રહે. કચરાના ડમ્પ જેમાં આપણે પેડ્સનો નિકાલ કરીએ છીએ તે બાયોડિગ્રેડેબલ અને નોન-બાયોડિગ્રેડેબલ કચરો તરીકે એકત્રિત કરવામાં આવે છે અને અલગ કરવામાં આવે છે. તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે આવું કરવાનું કામ કોઈ મશીન દ્વારા નહીં, પરંતુ તમારા-અમારા જેવા માનવી દ્વારા કરવામાં આવે છે. આ કામ કરતી વખતે ઘણી વખત તેઓ ચેપ અને ગંભીર બીમારીઓનો શિકાર બની શકે છે.

ડૉ.શ્રદ્ધા સુમન કહે છે કે ભારત એક મોટી વસ્તી ધરાવતો દેશ છે, જ્યાં મોટાભાગના લોકો કચરાનો નિકાલ કરવાની યોગ્ય રીતથી અજાણ છે, કચરો શહેરની બહાર ક્યાંક લેન્ડફિલમાં નાખવામાં આવે છે. અત્યારે પણ, 20 થી 30% લેન્ડફિલ્સમાં એ જ પ્રકારનો કચરો હોય છે જે આપણા માસિક સમયગાળામાં વપરાતો હતો.

આ ભૂલ નો કરતાં : લગ્નના પ્રથમ વર્ષ દરમિયાન ઘરકામ મેનેજ કરવા માટેની ટિપ્સ

પેડના નિકાલની આ પદ્ધતિ પ્રકૃતિને નુકસાન પહોંચાડે છે

પેડ બર્ન કરવાનું ટાળો. તેમાં હાજર પ્લાસ્ટિક હવામાં મહત્તમ કાર્બન ફૂટપ્રિન્ટ જનરેટ કરે છે.

લોકો તેને ન્યુઝ પેપરમાં લપેટીને ફેંકી દે છે. કાગળમાં સીસાની હાજરીને કારણે જમીનનું પ્રદૂષણ વધે છે.

નિકાલની સાચી રીત કઈ છે?

જો આપણે આપણા ઘરોમાં ભીના કચરાના ડબ્બામાં પેડ નાખીએ, તો તેને રિસાયકલ કરી શકાય છે.

પેડનો નિકાલ કરતી વખતે સફેદ કાગળ અથવા ટીશ્યુનો ઉપયોગ કરો. વપરાયેલ પેડને તેમાં ચુસ્ત રીતે લપેટો અને લાલ પેન અથવા માર્કર વડે ક્રોસને ચિહ્નિત કરો, તે બતાવવા માટે કે તેમાં વપરાયેલ પેડ છે.

નીચે આપેલી લીંક પર ક્લિક કરીને જોડાઓ એકતા ન્યૂઝ Ekta News સાથે. અમારું ફેસબુક પેજ લાઈક કરો અને ફોન પર અપડેટ્સ મેળવતા રહો.

5 thoughts on “આજે સેનેટરી પેડ્સ અને પીરિયડ્સ પર વાત થઈ રહી છે, હવે સવાલ એ ઉઠે છે કે તેનો નિકાલ કરવાની સાચી રીત કઈ છે?

Leave a Reply

Your email address will not be published.