મોર વિશે નિબંધ

મોર વિશે નિબંધ

Education

મોર એક એવું પક્ષી છે જે ભારતમાં ખૂબ જ રાષ્ટ્રીય મહત્વ ધરાવે છે. સૌથી નોંધપાત્ર બાબત એ છે કે પક્ષી તેના સુંદર વાઇબ્રન્ટ રંગો માટે પ્રખ્યાત છે. મોર તેની અદભૂત સુંદરતા માટે લોકપ્રિય છે. તે ચોક્કસપણે હિપ્નોટિક દેખાવ ધરાવે છે. ચોમાસાની ઋતુમાં તેને ડાન્સ કરતા જોવો એ ખૂબ જ આનંદનો અનુભવ છે. તેના સુંદર રંગો તરત જ આંખોને આરામ આપે છે. ભારતીય પરંપરાઓમાં મોરનો નોંધપાત્ર ધાર્મિક સંડોવણી છે. જેના કારણે મોરને ભારતના રાષ્ટ્રીય પક્ષી તરીકે જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો.

મોરનો શારીરિક દેખાવ

મોરની પ્રજાતિ નર છે. તે અદભૂત સુંદર દેખાવ ધરાવે છે. આ કારણે, આ પક્ષીને વિશ્વભરમાંથી ભારે પ્રશંસા મળે છે. વધુમાં, ચાંચની ટોચથી ટ્રેનના છેડા સુધી તેમની લંબાઈ 195 થી 225 સે.મી. ઉપરાંત, તેમનું સરેરાશ વજન 5 કિલો છે. સૌથી નોંધપાત્ર બાબત એ છે કે મોરનું માથું, ગરદન અને સ્તન બહુરંગી વાદળી રંગના છે. તેમની આંખોની આસપાસ સફેદ રંગના પેચ પણ હોય છે.

મોરના માથાના ઉપરના ભાગમાં પીંછાની ટોચ હોય છે. મોરની સૌથી નોંધપાત્ર વિશેષતા એ અસાધારણ સુંદર પૂંછડી છે. આ પૂંછડીને ટ્રેન કહેવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત, આ ટ્રેન 4 વર્ષ બહાર નીકળ્યા પછી સંપૂર્ણ રીતે વિકસિત થઈ જાય છે. 200 વિચિત્ર પ્રદર્શન પીંછા પક્ષીની પાછળથી ઉગે છે. ઉપરાંત, આ પીછાઓ પ્રચંડ વિસ્તરેલ ઉપલા પૂંછડીનો ભાગ છે. ટ્રેનના પીછામાં પીંછાને સ્થાને રાખવા માટે બાર્બ્સ હોતા નથી. તેથી, પીછાઓનું જોડાણ છૂટક છે.

મોરના રંગો જટિલ માઇક્રોસ્ટ્રક્ચરનું પરિણામ છે. વધુમાં, આ માઇક્રોસ્ટ્રક્ચર્સ ઓપ્ટિકલ ઘટના બનાવે છે. ઉપરાંત, દરેક ટ્રેનના પીછા એક આકર્ષક અંડાકાર ક્લસ્ટરમાં સમાપ્ત થાય છે. મોરની પાછળની પાંખો ગ્રેશ બ્રાઉન રંગની હોય છે. જાણવા જેવી બીજી મહત્વની વાત એ છે કે પાછળની પાંખો ટૂંકી અને નીરસ હોય છે.

મોરનું વર્તન

મોરના પીંછા આકર્ષક ભવ્ય પ્રદર્શન માટે પ્રખ્યાત છે. મોર તેમની ટ્રેન ફેલાવે છે અને તેને પ્રણય પ્રદર્શન માટે કંપાવે છે. ઉપરાંત, પુરુષના સંવનન પ્રદર્શનમાં આઈસ્પોટસની સંખ્યા સમાગમની સફળતાને અસર કરે છે.

મોર સર્વભક્ષી પ્રજાતિ છે. વધુમાં, તેઓ બીજ, જંતુઓ, ફળો અને નાના સસ્તન પ્રાણીઓ પર પણ ટકી રહે છે. ઉપરાંત, તેઓ નાના જૂથોમાં રહે છે. જૂથમાં કદાચ એક પુરુષ અને 3-5 સ્ત્રીઓ હોય છે. તેઓ મોટાભાગે શિકારીઓથી બચવા માટે ઊંચા ઝાડની ઉપરની ડાળીઓ પર રહે છે. મોર જોખમમાં હોય ત્યારે ઉડાન ભરવાને બદલે દોડવાનું પસંદ કરે છે. સૌથી નોંધપાત્ર વાત એ છે કે મોર પગ પર એકદમ ચપળ હોય છે.

તેનો સારાંશ આપવા માટે, મોર એક મોહક વશીકરણનું પક્ષી છે. તે ચોક્કસપણે એક આકર્ષક રંગબેરંગી પક્ષી છે જે સદીઓથી ભારતનું ગૌરવ રહ્યું છે. મોર ઉત્કૃષ્ટ સૌંદર્ય ધરાવતું પક્ષી છે. આ કારણે તેઓ કલાકારો માટે પ્રેરણાસ્ત્રોત રહ્યા છે. આ પક્ષીની એક ઝલક જોવાથી હૃદયને આનંદ મળે છે. મોર ભારતના પ્રાણીસૃષ્ટિનો સાચો પ્રતિનિધિ છે. તે ચોક્કસપણે ભારતનું ગૌરવ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.