જાણો પાણીપુરીના ફાયદા અને ગેરફાયદા, શું તે વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે

જાણો પાણીપુરીના ફાયદા અને ગેરફાયદા, શું તે વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે

Food Health

સ્થૂળતા એ આજે ​​વિશ્વની એક મોટી સમસ્યા છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન મુજબ, વિશ્વભરમાં 1.9 અબજ લોકો મેદસ્વી છે. આમાંથી 65 કરોડ લોકો સ્થૂળતાની બીમારીથી પીડિત છે. 2017ના આંકડા મુજબ દર વર્ષે 40 લાખ લોકો સામાન્ય કરતા વધુ મેદસ્વી બની રહ્યા છે.

સ્થૂળતામાં સૌથી મોટી સમસ્યા ત્યારે થાય છે જ્યારે પેટ પર ચરબી જમા થાય છે. સ્થૂળતા ઘટાડવા માટે લોકો શું નથી કરતા. જિમમાં પરસેવો પાડવાથી લઈને ભૂખ્યા રહેવા સુધી તેઓ યુક્તિઓ અપનાવે છે, પરંતુ સ્થૂળતા દૂર થતી નથી. પરંતુ શું પાણીપુરી સ્થૂળતા દૂર કરવા માટે રામબાણ સાબિત થઈ શકે છે. નિષ્ણાતોના મતે, આવું થઈ શકે છે.

સ્થૂળતા એ આજે ​​વિશ્વની એક મોટી સમસ્યા છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન મુજબ, વિશ્વભરમાં 1.9 અબજ લોકો મેદસ્વી છે. આમાંથી 65 કરોડ લોકો સ્થૂળતાની બીમારીથી પીડિત છે. 2017ના ડેટા મુજબ દર વર્ષે 40 લાખ લોકો સામાન્ય કરતા વધુ મેદસ્વી બની રહ્યા છે. સ્થૂળતામાં સૌથી મોટી સમસ્યા ત્યારે થાય છે જ્યારે પેટ પર ચરબી જમા થાય છે.

સ્થૂળતા ઘટાડવા માટે લોકો શું નથી કરતા. જિમમાં પરસેવો પાડવાથી લઈને ભૂખ્યા રહેવા સુધી તેઓ યુક્તિઓ અપનાવે છે, પરંતુ સ્થૂળતા દૂર થતી નથી. પરંતુ શું પાણીપુરી સ્થૂળતા દૂર કરવા માટે રામબાણ સાબિત થઈ શકે છે.

એક્સપર્ટના મતે આવું થઈ શકે છે. પાણીપુરી ભારતમાં ઘણા નામોથી ઓળખાય છે. તેને પુચકા, પાણી પુડી, પાણી બતાસે, ગોલ ગપ્પા વગેરે કહેવામાં આવે છે. ટાઈમ્સ નાઉના સમાચારમાં, અપોલો સ્પેક્ટ્રા હોસ્પિટલના વરિષ્ઠ ક્લિનિકલ ડાયટિશિયન ડૉ. નેહા ભાટિયાએ જણાવ્યું કે, પાણીપુરી ઘણા પ્રકારના ભારતીય મસાલાઓથી ભરપૂર છે. એસિડિટીની સ્થિતિમાં તે ફાયદાકારક છે. જલજીરામાં એવા ઘણા તત્વો હોય છે જે એસિડિટીથી છુટકારો અપાવે છે.

કેન્સર વિરોધી ગુણધર્મો ધરાવે છે

વાસ્તવમાં, પાણીપુરીના પાણીમાં ફુદીના સિવાય કાચી કેરી, કાળું મીઠું, કાળા મરી, જીરું અને મીઠું, રોક મીઠું, કાળું મીઠું, આદુ અને આમલી પાવડરનો ઉપયોગ થાય છે. જીરામાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ અને કેન્સર વિરોધી ગુણ હોય છે. તે રોગપ્રતિકારક તંત્ર પર હુમલો કરવાનો પ્રયાસ કરી રહેલા હાનિકારક બેક્ટેરિયાને મારવામાં મદદ કરે છે. તે કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડવામાં પણ મદદ કરે છે. બીજી તરફ, કાળું મીઠું ખનિજોથી સમૃદ્ધ છે અને તેમાં ટેબલ સોલ્ટ કરતાં ઓછું સોડિયમ છે. તે પાચનતંત્રને મજબૂત બનાવે છે. આ સિવાય તે ત્વચા અને વાળની ​​ગુણવત્તાને પણ સુધારે છે. રોક મીઠું માંસપેશીઓના ખેંચાણ અને ગળામાં દુખાવો દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

રોગપ્રતિકારક શક્તિ અને પાચનને મજબૂત બનાવે છે

ડૉક્ટર ભાટિયાએ જણાવ્યું કે પાણીપુરીમાં ઉપયોગમાં લેવાતા પાણીમાં જીરું, ફુદીનો અને આમલી મિક્સ કરવામાં આવે છે. ફુદીનાનું પાણી અને જીરું પોતાનાથી વજન ઘટાડવા માટે જાણીતા છે. ફુદીનાનું પાણી સ્વસ્થ જીવનમાં ઘણી મદદ કરે છે. તે પાચન શક્તિને મજબૂત બનાવે છે અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ પણ વધારે છે. ફુદીનામાં ફાઈબર, વિટામિન A, આયર્ન, મેંગેનીઝ અને ફોલેટ પણ હોય છે. ગોલગપ્પા વડે મોઢાના ચાંદા અને એસિડિટી પણ રોકી શકાય છે. ઉપરાંત, તે ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે પણ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

સાવચેતી જરૂરી છે

પાણીપુરીને લઈને પણ થોડી સાવધાની જરૂરી છે. સામાન્ય રીતે પાણીપુરીઓ ટ્રાન્સ ફેટમાં બનાવવામાં આવે છે, તેથી તે સ્વાસ્થ્યને નુકસાન પહોંચાડે છે. આ સિવાય તેમાં બેક્ટેરિયા હોવાના કારણે ડાયેરિયાની સમસ્યા થઈ શકે છે. જીરું પાવડરનો વધુ પડતો ઉપયોગ માસિક ખેંચાણ તરફ દોરી શકે છે. તો શું ગોલગપ્પા બિનઆરોગ્યપ્રદ છે? ડૉ. નેહા ભાટિયા કહે છે કે તેને બનાવવામાં સાવચેતી રાખવાની જરૂર છે કારણ કે તેને બનાવવામાં સ્વચ્છતાનું ધ્યાન રાખવામાં આવતું નથી. જો તેને સ્વચ્છતાને ધ્યાનમાં રાખીને તૈયાર કરવામાં આવે તો તે પોષક તત્વોથી ભરપૂર હોઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.