2020 માં પણ મહિલાઓ સામેના ગુનાનો આલેખ વધ્યો, 16 મિનિટમાં એક બળાત્કાર

2021 માં પણ મહિલાઓ સામેના ગુનાનો આલેખ વધ્યો, 16 મિનિટમાં એક બળાત્કાર

News & Views

દેશમાં મહિલાઓ પર થતી હિંસાની ઘટનાઓમાં સાત ટકાનો વધારો

આ વર્ષે નેશનલ ક્રાઈમ રેકોર્ડ બ્યુરો દ્વારા જારી કરાયેલા આંકડા દર્શાવે છે કે દેશમાં મહિલાઓ પર થતી હિંસાની ઘટનાઓમાં સાત ટકાનો વધારો થયો છે. જોકે આ ડેટા 2020 માટેનો છે, તેમ છતાં તે આ વર્ષે એટલે કે 2021 માં સુધર્યું હોય તેવું લાગતું નથી.

રાષ્ટ્રીય મહિલા આયોગના અહેવાલ મુજબ, વર્ષ 2021 માં મહિલાઓ વિરુદ્ધ હિંસાના 2,914 અહેવાલો નોંધાયા છે. આ કેસોમાં ઘરેલું હિંસા, બળાત્કાર, અપહરણ અને દહેજ હત્યાનો સમાવેશ થાય છે. જૂન મહિનામાં જ બળાત્કારના 78 કેસ નોંધાયા હતા જ્યારે 38 કેસ જાતીય હિંસાના હતા.

મહિલા પંચમાં નોંધાયેલા મોટાભાગના કેસો ઉત્તર પ્રદેશના છે. ઉત્તર પ્રદેશમાં જ હાથરસ અને બલરામપુર ગેંગરેપ જેવા કેસ બન્યા હતા. બીજી તરફ, એનસીઆરબીના આંકડા દર્શાવે છે કે મહિલાઓ વિરુદ્ધ હિંસાની સૌથી વધુ ઘટના ઉત્તર પ્રદેશમાં બની છે.

આ પણ વાચો : અદભૂત ઘટના : રાજકોટ તાલુકાના સરધાર પાસે ભુપગઢ ગામે આકાશમાંથી ચંદનનો વરસાદ થયો, વિડિયો જુવો અહી

ક્યારે સુધરશે આ ભયાનક પરિસ્થિતિ ?

બળાત્કારના દરની વાત કરીએ તો રાજસ્થાનમાં એક લાખ વસ્તીમાં બળાત્કારની સંખ્યા સૌથી વધુ છે. અહીં બળાત્કારનો દર 15.9 હતો, જ્યારે કેરળમાં તે 11.1 છે અને હરિયાણામાં દર 10.9 ટકા છે. ઉત્તર પ્રદેશમાં અનુસૂચિત જાતિ અને અનુસૂચિત જાતિની મહિલાઓ પર વધુ ક્રૂરતા કરવામાં આવી હતી.

પરિસ્થિતિની ભયાનકતાનો અંદાજ એ વાતથી લગાવી શકાય છે કે એનસીઆરબીના છેલ્લા અહેવાલમાં એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે ભારતમાં દર 16 મિનિટમાં એક મહિલા બળાત્કારનો ભોગ બને છે. જ્યારે દર એક કલાકમાં દહેજની હત્યા થાય છે. એસિડ એટેકની ઘટના દર બે દિવસે બને છે, જ્યારે સામુહિક બળાત્કાર અને હત્યાની ઘટના દર ત્રીસ કલાકે બને છે, જ્યારે બળાત્કારની કોશિશ કરતી મહિલાઓ દર બે કલાકે હોય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.