દેવગુરુ ગુરુ બૃહસ્પતિ અસ્ત થઈ રહ્યા છે, હવે આટલા દિવસો સુધી કોઈ શુભ કાર્ય નહીં થાય

ગુરુ બૃહસ્પતિ અસ્ત થઈ રહ્યા છે, હવે આટલા દિવસો સુધી કોઈ શુભ કાર્ય નહીં થાય

Astrology Religion

જ્યોતિષમાં ગુરુને શુભ ગ્રહ માનવામાં આવે છે. તે જ્ઞાન, ગુરુ, ધર્મ, લગ્ન, સંતાન, વૃદ્ધિ વગેરેનું કારક છે. તે ધનુ અને મીન રાશિના સ્વામી છે. જ્યારે દેવગુરુ ગુરુ કર્ક રાશિમાં ઉચ્ચ છે, તે મકર રાશિમાં નીચનો માનવામાં આવે છે. વૈદિક જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર, ગ્રહનું સેટિંગ એક મહત્વપૂર્ણ ઘટના માનવામાં આવે છે. દર વર્ષે, થોડા દિવસો માટે, કોઈ ગ્રહ આકાશમાં દેખાતો નથી કારણ કે તે સૂર્યની ખૂબ નજીક આવે છે. વર્ષના આ દિવસોને ગ્રહ-અસ્ત, ગ્રહ-લોપા વગેરે તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. દેવગુરુ બૃહસ્પતિ 24 ફેબ્રુઆરીથી 24 માર્ચની વચ્ચે અસ્તવ્યસ્ત થશે. આ દરમિયાન 53 દિવસ સુધી લગ્નનું મુહૂર્ત નહીં હોય. આ સમયગાળા દરમિયાન લગ્ન, સગાઈ, ધાર્મિક વિધિઓ, નવો ધંધો ખોલવો, ઘરનો પાયો નાખવો, નવું રોકાણ કરવું વગેરે જેવા શુભ અને શુભ કાર્ય વર્જિત માનવામાં આવે છે.

ગ્રહ કેવી રીતે અસ્ત થાય છે

જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર, જ્યારે સૂર્ય કોઈ ગ્રહની નજીક આવે છે, ત્યારે તે ગ્રહની શક્તિઓ નબળી પડવા લાગે છે, તેને ગ્રહનું અસ્ત થવું કહેવાય છે. આ રીતે સૂર્ય ગુરુની નજીક આવવાને કારણે ગુરુ બૃહસ્પતિ પણ અસ્ત કરશે. શાસ્ત્રોમાં દેવગુરુ બૃહસ્પતિને શુભ કાર્યોનું પ્રતિક માનવામાં આવે છે. તેથી, જેમ જેમ તેઓ અસ્ત થાય છે, શુભ કાર્યો બંધ થઈ જાય છે, ગુરુ 24 માર્ચ સુધી મૃત્યુ પામે છે.
24 ફેબ્રુઆરીથી 24 માર્ચ સુધી ગુરુ અસ્ત થશે. તેમના ઉદય પહેલા જ, સૂર્ય ગ્રહો 14 માર્ચે મીન રાશિમાં પ્રવેશ કરશે અને 14 એપ્રિલ સુધી આ રાશિમાં રહેશે, તે જ્વાળાનું કારણ બનશે. આવી સ્થિતિમાં તમામ માંગલિક કાર્યો થઈ શકશે નહીં અને લગ્ન પણ થશે નહીં. આ રીતે 15 એપ્રિલ સુધી તમામ શુભ કાર્યો પર પ્રતિબંધ રહેશે. 4 માર્ચે જ ફૂલેરા દૂજ હોવાથી તમે તે દિવસે કોઈપણ શુભ કાર્ય કરી શકો છો. ફૂલેરા દૂજને શુભ સમય માનવામાં આવે છે, તેથી આ દિવસે તમે કોઈપણ જ્યોતિષની સલાહ લીધા વિના કોઈપણ શુભ કાર્ય કરી શકો છો. ધનુ અને મીન રાશિ પર નકારાત્મક અસર પડશે.

ગુરુ ધનુ અને મીન રાશિનો અધિપતિ ગ્રહ છે. જ્યારે ગુરુ 23 ફેબ્રુઆરીએ અસ્ત થાય છે, ત્યારે તેની આ રાશિઓ પર વિપરીત અસર થઈ શકે છે. આવી સ્થિતિમાં આ રાશિના જાતકોએ નકારાત્મક પ્રભાવથી બચવા માટે ગુરુ સંબંધિત ઉપાયો કરવા જોઈએ. જો શક્ય હોય તો ગુરુવારે વ્રત રાખો, કણકમાં ચણાની દાળ, ગોળ અને થોડી હળદર ઉમેરીને ગાયને ખવડાવો. આમ કરવાથી ગુરુ ગ્રહની નકારાત્મક અસર કામ કરી શકે છે. એપ્રિલથી જુલાઈ સુધી માત્ર 40 દિવસ રહેશે મીન રાશિમાં સૂર્યની હાજરી ખરાબ લાગણી આપે છે. તેથી, આ સમયગાળા દરમિયાન કોઈ શુભ કાર્ય થતું નથી. ખરમાસ પછી, શહેનાઈ એપ્રિલથી જુલાઈ સુધીના ચાર મહિના વચ્ચે 40 દિવસ સુધી વગાડવામાં આવશે. એપ્રિલમાં 08 દિવસ, મેમાં 14, જૂનમાં 11 અને જુલાઈમાં 07 દિવસ શુભ મુહૂર્ત છે. 10 જુલાઈના રોજ દેવશયની એકાદશી સાથે લગ્ન સંસ્કાર સહિતના શુભ કાર્ય ફરી ચાર મહિના માટે બંધ થઈ જશે અને નવેમ્બરમાં દેવુથની એકાદશી સાથે ફરી શરૂ થશે.

આ તારીખોમાં લગ્ન મુહૂર્ત છે

એપ્રિલ: 17, 19, 21, 22, 23, 28
મે: 02, 03, 09, 10, 11, 12, 13, 17, 18, 20, 25, 26, 31
જૂન: 06, 08, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 21, 22
જુલાઈ: 03, 05, 06, 08

Leave a Reply

Your email address will not be published.