દેશનું એક એવું ગામ જે સરકારને વીજળી વેચે છે, જાણો આ ગામ વિશે કેટલીક વાતો…

દેશનું એક એવું ગામ જે સરકારને વીજળી વેચે છે, જાણો આ ગામ વિશે કેટલીક વાતો…

Viral World

તમિલનાડુના કોઈમ્બતુર જિલ્લાના મેટ્ટાપલયમ તાલુકામાં આવેલું ઓડંથુરાઈ ગામ માત્ર ભારતમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર એશિયામાં શ્રેષ્ઠ સ્માર્ટ ગામોમાંનું એક છે. ઓડન્થુરાઈ ગરીબ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર, યોગ્ય શૌચાલયનો અભાવ, પાવર આઉટેજ અને પીવાના શુદ્ધ પાણીની અછત ધરાવતું અન્ય કોઈપણ ભારતીય ગામ જેવું હતું. પરિવર્તનની શરૂઆત વર્ષ 1996માં થઈ જ્યારે આર. ષણમુગમ (આર. શાનુગમ) પંચાયત પ્રમુખ બન્યા. ષણમુગમ એ સુનિશ્ચિત કર્યું કે સરકાર દ્વારા આપવામાં આવતા ભંડોળનો ગ્રામીણ વિકાસ માટે યોગ્ય રીતે ઉપયોગ થાય છે.

આવી રીતે બન્યું સ્માર્ટ વિલેજ

આર. શણમુગમનું મુખ્ય ધ્યેય ગામની પાયાની જરૂરિયાતો જેમ કે કોંક્રીટના ઘરો, ચોખ્ખું પાણી, શૌચાલય, વીજળી, રસ્તા વગેરેને પૂર્ણ કરવાનું હતું. આ મૂળભૂત જરૂરિયાતો પર કામ કર્યા પછી, શનમુગમ પાસે પંચાયત બચતમાં હજુ પણ 40 લાખ રૂપિયા બાકી હતા. બાકીના પૈસા વાપરીને તેણે પવનચક્કી સ્થાપવાનું વિચાર્યું. પવનચક્કીનો ખર્ચ 1.5 કરોડ હતો. ષણમુગમે બાકીની રકમ માટે લોન લીધી અને પવનચક્કી લગાવી. આખી લોન 2017 માં ચૂકવવામાં આવી હતી અને હવે ગામ તમિલનાડુ વિદ્યુત બોર્ડને વીજળી વેચી રહ્યું છે અને નફો કરી રહ્યું છે. આ ગામ તમિલનાડુ વીજળી બોર્ડથી સંપૂર્ણપણે સ્વતંત્ર છે. અહીં 25 ટકા વીજળી સૌર પેનલ્સમાંથી આવે છે અને બાકીની પવનચક્કીઓમાંથી.

આખરે ઓડંથુરાઈને સ્માર્ટ વિલેજ કેમ કહેવામાં આવે છે?

અહીં કોઈ બેઘર નથી. બધા ગામવાસીઓનું પોતાનું ઘર છે. ગ્રામ પંચાયતે ગ્રામજનો અને કેટલાક આદિવાસીઓ માટે 850 મકાનો બાંધ્યા. આટલું જ નહીં, આ ભારતનું પહેલું એવું ગામ બન્યું કે જ્યાં કોઈ ખુલ્લામાં શૌચ કરતું નથી. અહીં દરેક ઘરમાં શૌચાલય છે. તેમજ ગ્રામજનો પણ વેરો ભરવામાં પાછળ નથી.

યોજનાઓનું યોગ્ય અમલીકરણ

અહી ગ્રામ પંચાયતો સરકારની યોજનાઓનો નિષ્ઠાપૂર્વક અમલ કરે છે. વ્યક્તિગત વિકાસ યોજના, દરેક ઘરને આત્મનિર્ભર બનાવવા માટે મેવશીસ આપવામાં આવે છે. ગ્રામ પંચાયતે દૂધના વેચાણ માટે દૂધ વિભાગ એવન સાથે જોડાણ પણ કર્યું છે. જો આપણે શુદ્ધ પાણીની વાત કરીએ તો, વર્ષ 1999 માં, ગામમાં એક વોટર ટ્રીટમેન્ટ પ્લાન્ટની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, જેના કારણે દરેક ગ્રામજનોને પીવાનું શુદ્ધ પાણી અવિરતપણે પૂરું પાડવામાં આવે છે.

ગ્રામજનો જવાબદાર છે

માત્ર ગ્રામ પંચાયત જ નહીં પરંતુ અહીં રહેતા લોકો પણ પોતાના ગામના વિકાસમાં મહત્ત્વનો ફાળો આપી રહ્યા છે. અહીંના ચમકદાર રસ્તાઓ આના સાક્ષી છે. શેરીઓમાં કોઈ કચરો ફેંકતું નથી. અહીં કચરાનું ઉત્તમ વ્યવસ્થાપન કરવામાં આવ્યું છે. લોકો નક્કી કરેલી જગ્યાએ જ કચરો ફેંકે છે. એટલા માટે આ ગામ અન્ય ગામ માટે આદર્શ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.