15 હજાર રૂપિયાનો આવો જ એક ધંધો! 3 મહિનામાં 3 લાખ સુધીની કમાણી, જાણો બિઝનેસ

15 હજાર રૂપિયાનો આવો જ એક ધંધો! 3 મહિનામાં 3 લાખ સુધીની કમાણી, જાણો બિઝનેસ

Business Money

જો તમે પણ ઓછા રોકાણ સાથે તમારો બિઝનેસ શરૂ કરવા માંગો છો તો આ સમાચાર ફક્ત તમારા માટે છે. આ વ્યવસાયમાં તમારે ઓછા પૈસાનું રોકાણ કરવું પડશે અને નફો પણ સારો થશે. અહીં આજે અમે તમને એક એવો બિઝનેસ આઈડિયા આપી રહ્યા છીએ જે તમે તમારી નોકરી અથવા તો ઘરે બેસીને પણ કરી શકો છો. તુલસીની ખેતી એ એક એવો વ્યવસાય છે કે તમે તેને ખૂબ જ ઓછા સમયમાં કરી શકો છો અને લાખોની કમાણી કરી શકો છો. ચાલો જાણીએ તેની ખેતી, માર્કેટિંગ અને નફાના સંપૂર્ણ ભંડોળ.

હિંદુ ધર્મમાં તુલસીના છોડનું આધ્યાત્મિક અને આયુર્વેદિક મહત્વ પ્રાચીન સમયથી છે. પરંતુ તમને જણાવી દઈએ કે આ છોડ તમને કરોડપતિ પણ બનાવી શકે છે. તુલસીના છોડનો બિઝનેસ કરીને તમે લાખો રૂપિયા કમાઈ શકો છો. તમારે આમાં વધારે રોકાણ કરવાની પણ જરૂર નથી. ચાલો જાણીએ આ બિઝનેસ સંબંધિત તમામ માહિતી.

તુલસીના છોડનું વિશેષ ઔષધીય મૂલ્ય ઘણું વધારે છે. આ છોડના મૂળ, દાંડી અને પાંદડા સહિતના તમામ ભાગો દવા બનાવવા માટે ખૂબ જ ઉપયોગી છે. તેથી આ પ્લાન્ટની માંગ દિવસેને દિવસે વધી રહી છે. આજના સમયમાં પણ તુલસીના છોડનો ઉપયોગ ઘરગથ્થુ ઉપચાર તેમજ આયુર્વેદિક દવાઓ, યુનાની, હોમિયોપેથી અને એલોપેથી દવાઓમાં થાય છે.

બજારમાં તુલસીની માંગ વધી રહી છે. આજકાલ લોકોમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે ઘણી જાગૃતિ આવી છે, સાથે જ રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે આયુર્વેદિક અને કુદરતી દવાઓ પણ જોરશોરથી બનાવવામાં આવી રહી છે, જેમાં તુલસીનો પણ ઘણો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. એટલા માટે તુલસીની માંગ ઘણી વધી ગઈ છે. આટલું જ નહીં, આજકાલ લોકો ઘરમાં પણ તુલસીનો ખૂબ ઉપયોગ કરે છે.

જુલાઈ મહિનામાં તુલસીની ખેતી કરવામાં આવે છે. સામાન્ય છોડને 45 x 45 સે.મી.ના અંતરે વાવવા પડે છે, પરંતુ RRLOC 12 અને RRLOC 14 પ્રજાતિઓ માટે 50 x 50 સે.મી.નું અંતર રાખવું જરૂરી છે. આ છોડ રોપ્યા પછી તરત જ થોડી સિંચાઈ કરવી જરૂરી છે. તુલસીની ખેતીના નિષ્ણાતો કહે છે કે પાક લણવાના 10 દિવસ પહેલા સિંચાઈ બંધ કરી દેવી જોઈએ.

તુલસીના છોડના પાંદડા મોટા હોય ત્યારે આ છોડની કાપણી કરવામાં આવે છે. જ્યારે આ છોડ ફૂલે છે ત્યારે તેમાં તેલનું પ્રમાણ ઘટી જાય છે, તેથી જ્યારે આ છોડ ફૂલ આવવા લાગે છે ત્યારે તેની કાપણી કરવી જોઈએ. આ છોડને 15 થી 20 મીટરની ઉંચાઈથી કાપવા વધુ સારું છે, જેથી છોડમાં ટૂંક સમયમાં નવી શાખાઓ આવી શકે.

હવે સવાલ એ થાય છે કે આ પાક ક્યાં વેચવો? આ છોડ વેચવા માટે, તમે બજારના એજન્ટનો સંપર્ક કરીને અથવા સીધા બજારમાં જઈને અને ગ્રાહકોનો સંપર્ક કરીને આ છોડ વેચી શકો છો. આ ઉપરાંત, તમે તમારા પ્લાન્ટને ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીઓ અથવા આવી એજન્સીઓને કરાર પર વેચી શકો છો. આ કંપનીઓમાં તુલસીની વધુ માંગ છે, તેથી તમને તેને વેચવામાં કોઈ સમસ્યાનો સામનો કરવો પડશે નહીં.

આ વ્યવસાયમાં તમારે વાવણી પછી લણણી માટે વધુ રાહ જોવી પડતી નથી. તેમાં આ છોડ 3 મહિના પછી જ તૈયાર થઈ જાય છે અને તુલસીનો પાક લગભગ 3 લાખ રૂપિયામાં વેચવામાં આવશે. આયુર્વેદિક ઉત્પાદનો બનાવતી ઘણી કંપનીઓને તુલસીના છોડની જરૂર પડે છે, તેથી તેઓ તેની ખેતી કોન્ટ્રાક્ટ પર કરાવે છે. ડાબર, વૈદ્યનાથ, પતંજલિ જેવી ઘણી કંપનીઓ તુલસીની કોન્ટ્રાક્ટ ફાર્મિંગ કરી રહી છે. એટલે કે માત્ર 3 મહિનામાં તમને 3 લાખનો બમ્પર પ્રોફિટ મળશે.

આ વ્યવસાયની સૌથી મોટી વિશેષતા એ છે કે તુલસીની ખેતી કરવા માટે તમારે વધારે રોકાણની જરૂર નથી અને ન તો ખૂબ જ પહોળી જમીનમાં ખેતી કરવાની જરૂર પડશે. તમે માત્ર 15000 મૂકીને આ બિઝનેસ શરૂ કરી શકો છો અને જો તમે ઈચ્છો તો કોન્ટ્રાક્ટ ફાર્મિંગ દ્વારા પણ તમારો બિઝનેસ શરૂ કરી શકો છો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.